Hoa Diệp Tài Hồng của codai

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi codai, 13/8/05.

1. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Có một số cây thủy sinh codai trồng hay ra hoa dưới mặt nước . Dưới đây là Diệp tài Hồng codai chụp khi chúng vừa ra hoa

Wam thích bài này.
  2. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Kỹ thuật chụp hình của codai đã ở mức thượng thừa, cây của codai mầu sắc rất đẹp, Việc ra hoa dưới nước kỳ lạ nhỉ, trong các bể tớ nhìn chưa thấy bao giờ, hì hì

3. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Diệp tài Hồng của bác cỏ dại sao lá ngắn thế nhỉ?????? Của nhà em lá dài ngoằng và bản lá hẹp hơn. Bác trồng đỏ thật đấy, của em chắc chỉ bằng 60% của bác thôi, bác cho em tý bí kíp đi :p :p

DTH nhà em

4. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Theo codai biết Diệp Tài Hồng của Coi và codai là hai lọai khác nhau đó là Ludwigia besvipes và Ludwigia arcuata. Không riêng gì D.t.hồng mà còn một số cây thủy sinh sau giai đọan trưởng thành nếu chúng ta kích thích thì chúng vẫn có thể ra hoa , cho dù là ra hoa ở dưới nước. Đôi khi có những hoa có màu trắng hay tím với những cách mỏng ở trong nước trông rất tuyệt . Trong phòng ngủ của codai có một bể hay nở hoa . Cỏ May rất thích và hay nói là giống như hoa nở trong một khối pha lê. chỉ tiếc một điều là chúng chỉ tồn tại trong nước khỏang bốn tiếng đồng hồ

Thêm một số hình chụp xa , trong đám D.T.Hồng này cũng có cây đang ra hoa

Những lá này đỏ nhưng không bằng ba hình trước vì thiếu hiệu quả của ánh sáng ngược. Trước đây codai rất thích ảnh chụp những tà áo dài ngược sáng đến trong suốt của hai bác Nguyễn Cao Đàm và Trần Cao Lĩnh

5. trantony

trantony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    647
    Anh Codai cho em hỏi sao mấy cây indica của anh lá bị rữa và lũng lổ vậy? Đó là hiện tượng thiếu, dư chất dinh dưỡng hay ... ? nhưng tại sao mấy cây kế bên thì lại không có hiện tượng đó mà ngược lại rất tốt và đỏ chẳng lẽ dư Fe [​IMG]

6. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Thật tình codai chưa biết chính xác là tại làm sao khi codai làm cho D.T.Hồng ra hoa thì Indica lại bị hư lá trong khi những cây khó hơn thì lại không làm sao :rolleyes:

7. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    :D :D :D :D :D

Quan trọng là mẫu nữa bác ạ :p :p :p

Em nghe nói là loại DTH như của em trong đó bị thất truyền rồi phải không bác??? Lần trước vio ra HAN cũng có lấy một ít vào trỏng không biết tình hình bây giờ ra sao rồi. Laọi như của bác ngoài này trên bác Hoà cũng nhiều nhưng hình như mọi người không thích lắm.

P/S: Con Sony DSC-V1 của bác chụp khủng quá, xoá phông tốt thật. Em chụp bằng D100 xấu òm hu hu

8. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    Diệp tải hồng của Anh co dai ra hoa đẹp quá!, AQH cũng rất thích cho hoa nở trong nước nhưng vẫn chưa làm chủ được khi điều khiển chúng, ví dụ như cây cỏ dùi trống của anh codai tặng hiện đang ra hoa như những chiếc dùi trống thật nhưng khi ra hoa thì 1 thời gian ngắn sau cây rất xấu, hiện tượng của AQH cũng vậy khi điều chỉnh, hè hè 1 cây nào đó ra hoa thì cây rotala indica lại bị rữa những lá dưới, cây vẫn tốt kỳ vậy. Thật là làm dâu trăm họ không chiều lòng được tất cả, nhưng cũng hợp qui luật cứ trông đám anh em ta thì biết: hì hì có anh béo lòi cả xương, có anh thì suy dinh dưỡng thể bụ!, mặc dù anh em ai cũng chịu bồi bổ như nhau.

9. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Xin cám ơn bác Tienbm đã có lời khen tặng Trước đây codai chụp rất nhiều nhưng là máy cơ và phim, máy chụp hình thời đại vi tính codai mới làm quen mà thôi

Coi có con mắt của người nhiếp hình chuyên nghiệp

Codai nghe Vio nói là một lọai với lại D. T. Hồng của codai ,còn lọai giống như coi thì hiện giờ codai chưa có

Hay thiệt à ngen! Sao mà Coi biết đích danh máy của codai vậy? Hôm trước định tậu thêm một em kỷ thuật số chuyên nghiệp , nhưng đọc bài viết " Máy ảnh kỷ thuật số vắn số " trên báo sợ chạy mất dép nên thôi :( :( :(

10. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Cám ơn bác codai đã coá lời khen ngợi iem :p.... Đúng là máy ảnh cơ thì có tuổi thọ dài hơn máy số ( trong 2 năm em đã hoàn thành công việc làm cho cái Sony F717 phải vào hãng sửa chữa thay CCD :) ) Nhưng vẫn có câu "Của bền tại người" bác ạ nên em vẫn khuyến khích bác làm 1 em Canon EOS 20D hoặc 350D chộp hình cho nó đã :D

Nhìn hình của bác chộp, em kính bác một ly xin tôn bác là sư phụ....

Bác có muốn em share cho bác loại DTH như của em không ạ???

11. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,206
    Chết người , chết người. Không biết Coi đã đọc bài trong đó có nói khi thắng bạn codai ôm khư khư cái chén muối ớt mà trộn hòai , nếu đọc thì biết codai định xử nó như thế nào rùi. Báo cho Coi biết võ công của Codai không bằng ngón chân út của Hồng Thất Công còn thèm ăn thì có lẽ Hồng Thất Công của Kim Dung cũng phải chào thua codai có" thực công "này nữa đó nha :p. Nhưng chuyện này để qua một bên để khi nào codai có D. T . Hồng như của Coi rồi tính ha :p

12. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Spam ăn theo bác Còi và codai:
    Còi có share DTH cho anh codai thì cứ gửi qua anh Tiến nha, nay mai có người tự động lấy mang vô SGN giúp cho, hehe!

13. vio_tran

vio_tran ^_^ HELLO Vio !!

Thích đã nhận:
    40
    @Còi :Khổ ! Vừa rồi ra HN gặp bác Hoà xin đem về SG cả 2 loại DTHồng , thế nhưng chẳng hiểu sao đem về trồng ra lá nước thì chỉ toàn duy nhất một loại .
    Thật ra cái loại của Còi là cái loại mà Vio và Codai cần ; cái còn lại thì bi chừ Vio nhiều lắm rồi . Anh Còi thu xếp sao nếu có dịp thì gửi giúp Vio nì một ít .
    Codai comment rồi thì anh xoá cái đĩa cờ tây giúp , trông thấy là hết ăn uống gì nữa . :blink:

Theo em thì nó dư chất . Vô tình trùng hợp bể Vio cũng trồng indica chung với DTH. Kết quả thì tương tự . Hồng Liễu , Hồng Thái Dương , Diệp tài hồng trồng trong bể to cao khoẻ đẹp , indica cũng vậy , cao hơn 20 cm nhìn sơ thì khoẻ , nhưng mỗi cái tội lá cũng bị y chang như anh codai . Ngẫm lại để biết nguyên do , Vio cho rằng bể này cung cấp đủ chất cho các cây khác nhưng lại dư chất đối với indica . Có thể kết luận như vậy bởi vì :

+ Bể này Vio chăm rất kỹ , cho ăn toàn đồ bổ ko hà ( dinh dưỡng dễ tiêu dạng chelated , ngoài ra còn có thêm sắt bổ sung ) , đèn cao , CO 2 đầy đủ :D . Trong bể chỉ toàn cây sắc đỏ ( Hồng Liễu , Hồng Thái Dương , D.T.Hồng ) mỗi indica là loại la' xanh . Kết quả cây đỏ thì đỏ , cây xanh như indica cũng ửng hồng trên ngọn , thế nhưng thân lá lại bị hiện tượng bất thường như trên. Tương tự như thiếu sắt nhưng thật ra là ko thiếu ( bởi vì Vio bổ sung sắt mỗi vài ngày/lần mà ---> làm sao thiếu được ).

Cuối cùng kết luận : có thể là do indica dư chất ( cụ thể là các micro vi lượng ).

@codai :
    Trường hợp anh codai thì Vio đoán có thể là : bể được cung cấp dinh dưỡng ở mức tối ưu nhưng lại cố tình làm cho ko cân đối ( có thể là tăng K hay Bo ) khiến cây ra hoa và vô tình ảnh hưởng đến indica .
    Trong bể indica cũng đỏ ngọn phải ko anh ? :p Nhìn thì biết bể này anh codai chăm chút cũng dzữ lắm . Nhưng nhiều khi mình tỉ mỉ quá lại vô tình tạo ra vấn đề nảy sinh mất kiểm soát :lol: .

14. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    @vio: OK đã hạ cờ tây xuống :p hôm trước bận quá nên ko kịp chạy sang anh Tiến để ông xã GC qua lấy. Sang tháng có người vào mình sẽ gửi cho bác codai và vio nhé!! Hiện tại thì trên nhà bác Hoà hết mùa DTH lá cạn rồi, trong bể của mình thì nó lên như rừng, hôm trước cauvong cũng vác liềm qua gặt một góc rùi he he

Bức này chụp cách đây 1tuần, bây h nó đã gấp 3 lần thế này rùi hi hi

15. nam_cua_o

nam_cua_o Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    anh Coi ko gửi đi được thì để em qua lấy về trồng được ko.