Họa mi 1 chân. Xin giúp đỡ.

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi hocdoi, 23/4/08.

1. hocdoi

hocdoi Member

Thích đã nhận:
    5
    Tôi mới mua mi bổi. Khi đứng cầu chỉ đứng bằng chân phải, chân trái thì co lên. Khi tắm hoạc nhảy lồng thì 2 chân. Nhìn kỹ thì ngón sau của chân trái không bám móng vào cầu. Có phải chân trái có vấn đề gì hay không? Mong được chỉ giáo.

KtsBim thích bài này.
  2. Squallthukhoa

Squallthukhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Chim bị đau chân rồi đó,tốt nhất nên rửa nước muối.Bắt chim ra ngâm chân vô nước muối đậm đặc khoảng 1p rồi thả vô lồng lại,trùm áo lồng liên tục cho chim o nhảy.Làm vậy 3 ngày là hết.

KtsBim thích bài này.
  3. hoamicbvn

hoamicbvn Member

Thích đã nhận:
    13
    Em nghĩ là ngon chân đó bị mắc vào lồng có thể là bị gấy rồi nếu chưa thi bác phải chữa chân như bác thukhoa rồi xem lại cái lồng coi

KtsBim thích bài này.
  4. TuTienGiang

TuTienGiang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    76
    Hi bạn hocdoi .nghe qua con chim của bạn có vấn đề ! có thể là,chim đang bị viêm móng khóa đang bị đau nên khi đứng nghỉ thường đứng một chân, hoăc trước khi về nhà bạn đả bị tuộc móng khóa nên khi mọc lại móng hay bị đơ nên khi đậu cầu ko bám móng. nói chung bạn nên thanh lý cho nhà nuôi chim hót vì mất móng khóa ko co thế khóa khi thi chọi .

KtsBim thích bài này.
  5. thanhcaobang

thanhcaobang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    306
    Theo bạn nếu như vậy con chim bạn đi đơ móng hậu rồi . xem kỹ nếu móng hậu ( ngón sau ) mà thẳng không ôm cầu thì chịu luôn , còn nếu bàn chân co lại ( chụm ) thì còn chữa được . bắt chim ra soa dầu Bạch hổ vào bàn chân
    Hoặc lấy cây si lá tròn ( si cảnh cũng được ) hoặc cây ngải kíu hơ lửa lá si để ấm cho vào sàn lồng ( tháo cây cầu đậu đi ) để chim đứng ở sàn lồng được . Chúc bạn thành công.~X(

KtsBim thích bài này.
  6. haihp

haihp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    tôi đã từng bị như vậy nếu chân bị sưng gẫy viêm toét thì có thể khỏi còn không có biểu hiện trên mà ngón chân cứ thẳng o ôm cầu là bị đơ thì bó tay

KtsBim thích bài này.
  7. songoku234

songoku234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    mình nghĩ trùm áo lồnng cỡ nửa tháng may ra nó mới lành dc do',dc thì bạn nên bỏ thanh cầu đậu ra kok cho nó đậu nữa để ko sử dụng chân nhiều thì mau lành hơn đó,chúc bạn may mắn

KtsBim thích bài này.
  8. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    mình thì lại nghĩ như vầy nè thả vào lồng đất nếu có` và để ở nơi vắng không có ngừoi qua lại để chim nghỉ ngơi không nhẩy nữa là mau hết

KtsBim thích bài này.
  9. hocdoi

hocdoi Member

Thích đã nhận:
    5
    Cám ơn các bạn dã tư vấn. Tôi đã trùm áo lồng, chỉ mở áo lông lúc cho tắm thôi. Nó không chịu ăn châu chấu, chỉ ăn bột thôi, sợ chim suy quá. Các bạn có cách nào không? Cám ơn.

KtsBim thích bài này.