hoa mi bị bó lông

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi ngohoctri, 29/8/11.

1. ngohoctri

ngohoctri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    174
    minh có dọc môt số bài viết có nói họa mi nếu cho ăn sâu quy sẽ bị bò lông cho minh hỏi họa mi bị bó lông là sao mình cũng mới chơi họa mi mong các bạn giải thich rõ dùm[-(

2. fanchoethan

fanchoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    575
    theo kinh nghiêm ít ỏi của mình mi bị bó lông là chim khó thay lông bạn ah,nhưng đối với chim bổi mùa đầu thường ko thay hết lông hay sao đó chỉ thay lông cánh và lông đuôi,có gì mong các pro chỉ dẫn thêm

3. vinhhunghp

vinhhunghp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    92
    Em cũng có 1 em Hm đang trong tình trạng này, em nó mới thay được 1 ít lông bụng thôi. Công thức cám của em:
    - 250g ba vì
    - 250g gạo
    - 100g đỗ xanh
    - 100g lạc
    - 5 trứng gà
    - 100g tép tươi.
    Mong các bác tư vấn để em nó thay được lông

tienvonghia, tieuhoami, RUA01 and 2 others like this.
  4. luuvandao

luuvandao Member

Thích đã nhận:
    41
    theo em bác cho thêm 1/2 nạng tam thất cho chim sung với ít trứng gà quá . bác cứ táng tầm 15 quả cho em hihi

5. troixanhbaola

troixanhbaola Active Member

Thích đã nhận:
    40
    vấn đề này mình cũng chưa biết, mong các cao thủ cầm bút cho anh em học hỏi thêm !!! Thanhks.

mavanz and KtsBim like this.
  6. fanchoethan

fanchoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    575
    mi đang bị bó lông mà bạn cho ăn cám theo kiểu này ko ổn luợng đạm quá cao,nhiều em chưa quen sẽ đi chảy ngay,mà chim thay lông đi chảy có thể nói là khó mà vực lên,vài lời chia sẽ

tieuhoami and KtsBim like this.
  7. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Lại thêm 1 tuyệt chiêu : Đưa bí quyết của Thày Lang vào nghề chơi HM................
    ( Đắng lắm cụ ơi !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!)

tieuhoami and KtsBim like this.
  8. boyht

boyht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,028
    Em cũng có được đọc qua 1 bài là có cho tam thất vào cám khi mi thay lông, giúp mi nhanh rụng lông. nhưng các món này em chả giám thử, ko biết có bác nào dùng rồi xin cho ý kiến.
    Theo mình được biết khi chim bị bó lông thì nên cho ăn nhiều chất mát và để nơi thoáng mát nuôi đều tay khi chim khoẻ sẽ tự thay lông.

tieuhoami, mavanz and KtsBim like this.
  9. chiendviz

chiendviz Member

Thích đã nhận:
    30
    Chim của bạn bị bó lông chứng tỏ cám chim bạn đang sử dụng bị nóng và chắc chắn em mi của bạn sẽ khó thay lông hơn bình thường rồi. Mình không rõ thành phần cám của bạn như thế nào nhưng đơn giản là bạn chỉ cần bớt đi những thành phần gây nhiêt, nếu nhiều chứng thì nên giảm bớt, năng tắm 2-3 lần/tuần vào khoảng 8 giờ sáng, sau đó bạn cho chim tắm nắng khoảng 15 phút rồi để chim vào nơi thoáng mát, nếu hạ thổ được là tốt nhất rồi cho em nó ăn cào cào khoảng 20-25 con/ngày . Bạn thử làm vậy xem, hy vọng em mi của bạn sẽ nhanh thay lông. Chúc bạn thành công. Thân

KtsBim thích bài này.
  10. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Bạn thay cám Ba Vì bằng cám gà A28 _ cám cho gà con 28 ngày tuổi nhé. Vì cám này chất tốt hơn hẳn Ba Vì, bác giảm lượng lạc xuống 50g thoai. Hàng ngày bác cho ăn dế trắng ấy, khoảng 15 con, cho chim tắm đều rồi để ở chỗ mát, ánh sáng vừa phải là ok