Họa mi bị gãy chân.

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi kantruong, 11/4/05.

1. kantruong

kantruong Member

Thích đã nhận:
    22
    Tôi bắt được một con Hoạ Mi trông rất đẹp, lông xẫm tướng mạo dữ dằn, to quả nhưng mỗi tội là gẫy một chân(chắc là ai đó phóng sinh). Tuy gẫy nhưng chân của nó vẫn có thể co lên trên cầu được và móng vẫn bám chặt vào cầu, tôi thấy nó có tướng tốt nên giữ lại nuôi làm phúc nhưng không hiểu nó có lành chân như (Chó liền da Gà liền xương không). Hiện tại cho nó vào lồng sắt nhỏ phủ kín áo lồng tránh tiếp xúc với môi trường bên ngoài.Nếu Bạn nào có kinh nghiệm gì thì chỉ giáo cho nhé. Cám ơn nhiều

ancaraven thích bài này.
  2. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Nếu như bác nói thì chân nó vẫn ngon lành, cơ vẫn tốt ạ.
    Chỉ có điều nó đứng 1 chân thẳng, 1 chân choãi phải không hả bác?
    Nếu vết gẫy chưa liền (mới bị gẫy 1,2 hôm) thì ta chơi quả nẹp, buộc như người gẫy chân, hi vọng là ổn.(nếu vết gãy vẫn chảy máu thì bác buộc tăm hay gì đó cố định lại ngay , sẽ ổn được tầm 70-80%)
    Nhưng bác bẫy được thì có khả năng vết gẫy đã liền, đã cố định và thành tật. Theo như y học thì có quả .......... bẻ gẫy lần nữa cũng vị trí đó và nẹp cố định lại. (hơi kinh, em chả dám xui bác thế đâu).
    Hì hì, nếu nó hót thì cũng ổn thôi bác ạ, nuôi nghe hót cũng được.

Dũng-TD and ancaraven like this.
  3. khuyenmo

khuyenmo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    Hơi khó đấy bác kanruong à ? Tôi sợ nó thành tật. bác bẫy được hay mua ? Nếu giọng hót tốt thì giữ cũng được. Còn không thì phóng sinh... :rolleyes:

4. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Cách đây 2 năm tớ cũng nuôi một con Họa mi bị gãy chân sau 2 tháng là lành lại bình thường, bác có thể nuôi cũng được đấy, chỉ để hót thôi nhá, chứ đá thì .... khó khóa chân đối phương lắm.

5. kantruong

kantruong Member

Thích đã nhận:
    22
    Cám ơn các bạn, con Hoạ Mi này tôi bắt được hôm thứ bảy vừa rồi, nó không bay được xa nên tôi huy động bọn trẻ con vây bắt rất đơn giản.
    khi cho vào lồng tôi mới biết nó bị gãy chân, khi nó nhảy trên cầu thì một chân nó thõng xuống , sau đó nó tự rút chân lên, móng chân vẫn bám chặt được vào cầu. Tôi đoán là nó bị ở quãng đùi trên chứ không phải ở cẳng chân. khi yên tĩnh thì thấy nó rất bình thường chỉ khi nhảy loạn xạ thì chân kia nó mới thõng xuống. Con này rất già, lông nâu đen xậm, da cẳng chân xù xì mốc trắng, mắt lồi mỏ đinh đầu vuông... nói chung dữ tướng. nếu như
    nó khỏi thì quá tuyệt. áp thử mái vào nó ra giọng ngon phết. Bây giờ tôi nhốt vào lồng sắt vuông che kín cho cậu khỏi nhảy lung tung và chờ vậy.

6. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Hi vọng nó chỉ bị đau chân thôi bác ạ.
    Nghe bác tả mà em thèm quá cơ, hì hì..... Mi ngoài bẫy được thật tuyệt, giọng hay lắm.
    Bác cứ cho ăn ngon vào, dế, sâu bét nhè xem sao, mà k0 hỉu nó có chịu ăn cám không nhỉ?
    Hi vọng nó sẽ khỏi, và cũng hi vọng nó chỉ bị đau nhẹ thôi.

Chúc mừng bác, dù sao theo em thì con này chắc chắn là hay đấy, giọng sẽ rất tuyệt.

7. pires07

pires07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    910
    Re: HOẠ MI GÃY CHÂN

bác gì ấy ơi. cho em hỏi con HM đó đã lành chân chưa vậy.?

8. pires07

pires07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    910

con HoạMi gãy chân của em đã lành rùi hót lại nhưng chân hình như vẫy chưa khoẻ bằng lúc trước thì phải... :)

9. mechim89

mechim89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22

bác cantruong sống ở dâu vậy ạ ? hồi dó cháu cũng có giữ 1 con gãy chân phải , tướng mạo giống như bác mô tả , nhưng thêm cái là cặp mắt den . Cháu cũng trị lâu lắm , nói chung là lành rồi nhưng nó có tật bỏ chân buông thỏng như bác kể. Sau khi cho rớt bộ lông , cháu cũng cho dá thử nhưng nó ko xài chân nữa mà chỉ dùng mỏ thui và cũng thắng dâu vài trận. Sau dó cháu sang Mỹ , nên bán lai cho 1 anh gần nhà.

ancaraven thích bài này.
  10. ancaraven

ancaraven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,507
    Đến từ thành phồ biển Nha Trang đầy nắng và gió
    vay la ban se gap nhieu dieu may man roi, hay co gang nuoi nha ban. Ban o dau vay, minh ten An o nha trang la nguoi rat yeu thich chim HM

11. hungdbp

hungdbp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    146
    bài này lâu quá rồi từ 2005....................................................

12. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    biết đâu em nó còn sống và nỗi danh rồi :)

13. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Hôm qua em đi đánh gáy gặp 1 con mi, hôm nay đánh bằng chim mái cả buổi sáng mà ko đc nên đến chiều em phải đánh liều mang con mi đực mơ đi đánh thử xem sao. Treo cả cặp lên thì chưa đầy 5 phút nó lao tới lồng con mi mơ đực để đánh. Lúc bắt, gỡ lưới ra bị nó mổ cho túi bụi, kinh quá, chỉ xót mỗi em đực mơ là chim mộc dở mang đi đánh bị toét mặt mũi quá. Mang em đực bẫy đc về thả ra lồng thì thấy hiện tượng ngoái lộn thế có đau ko cơ chứ, được mỗi cái chân chim đi ủng, cũng thuần rồi nên để cho vào lồng bẫy làm chim mồi đi bẫy vậy. Chim bị tật lỗi, tiếc quá các bác ạ.