Họa mi bị gãy mỏ dưới. Giúp em với !

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi Slave_4_6, 4/9/06.

1. Slave_4_6

Slave_4_6 Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Các pác ơi, ngủ trưa dậy ra nghía chú Mi cưng, hoảng hồn khi thấy máu me dính đầy mỏ. E bắt ra xem mới biết nó bị gẫy cụt một đoạn mỏ dưới (chắc no mổ vào lồng). Có bác nào bị như e chưa cho e tí lời khuyên và kinh nghiệm. Nếu bình phục cái mỏ có mọc ra không ạh?:-S :-S :-S

2. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Chuyện bị gãy mỏ củng là bình thường, nhất là khứu nếu đá nhau rất dể gãy mỏ ,ko sao đâu ban , nó sẻ mọc lại , nhưng nếu là chim để đá thì ko ổn , chổ mỏ mọc lại sẻ yếu hơn bình thường nếu đá sẻ dể gãy lại chổ củ , nếu ko dùng để đá thì ko sao , ko có gì khác bình thường ,là mi , hoặc khứu thì ko nguy hiểm , nhưng với chích chòe thì rất nguy hiểm , chổ gãy có thể rất khó cầm máu , và dẩn đến chim chết

3. tuanpham1972

tuanpham1972 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    200
    To: Slave

Yên tâm đi, con chim HM của bạn sẽ không sao đâu, từ từ nó sẽ mọc ra thôi giống như chúng ta mọc móng tay vậy. Tuy nhiên bạn cần chú ý chăm sóc kỹ chút, tắm nhiều, rửa cầu cho sạch và thoa 1 ít dầu thông (có bán tại tiệm thuốc) trên cầu, không cho chim ăn cào cào hoặc điêu điêu hoặc thức ăn cứng nào, không cho chim nhảy nhiều, tốt nhất nên trùm kín cho HM khoảng 1 - 2 ngày, đổ bột vào cóng thức ăn nhiều chút. Khi nào thấy cái mỏ của chim đã khô và mỏ mọc ra được chút thì nuôi như bình thường. Chúc bạn thành công.

4. Slave_4_6

Slave_4_6 Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Vâng cám ơn các pác. Cũng may là chú Mi này e nuôi là Mi hót thôi ạ. E nghe bác Tuấn nói thế e cũng đỡ lo hơn.

5. dientrung

dientrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    To: Slave_4_6

Chim mà bị gãy mỏ thì ăn uống cũng hơi khó ha... chim mình chưa bị bao giờ nhưng mình nghĩ, bạn hãy cho chim ăn các loại thức ăn mềm như các anh đã nói, nhớ là thức ăn cho đầy cóng đừng ít quá, nếu ít khi ăn chim bị đụng mỏ vào đáy cóng sẽ đau có thể bỏ ăn... ngoài ra chắc bạn cần lưu ý thay cóng nước thường xuyên do chim uống nước, máu và chất nhày (huyết tương) sẽ vào cóng --> nước mau dơ. Bạn có thể cho chim uống nước pha ít muối (ít thôi nhé) để khi uống nước sẽ rửa vết thương cho nó luôn.
    Chắc các anh có kinh nghiệm có ý kiến thêm về nguyên nhân dẫn đến gãy mỏ để mọi người rút kinh nghiệm sẽ hay hơn là đợi khi chim bị gãy mỏ rồi mới bàn kinh nghiệm chữa trị. :blushing:

6. tuanpham1972

Thích đã nhận:
    200
    To: Slave and DienTrung

Slave không cho muối vào cóng nước như Trung nói nha, tội nghiệp con HM sẽ không uống nước cho đến chết đó. Về cách gãy mỏ chim có rất nhiều nguyên nhân, và chúng ta không thể đề phòng được trường hợp này, nên cho chim không ra mỏ trấu nhiều thì hạn chế được gãy mỏ thôi. Chúc tất cả vui vẻ.

7. dientrung

Thích đã nhận:
    102
    hahaha, chào anh, lâu quá không gặp... em đã nói chim em chưa bị như vậy lần nào nên ko có kinh nghiệm chữa trị mà...:) nhưng em nghĩ nước muối pha loãng không khó uống lắm, như dung dịch rửa vết thương có bán ở tiệm thuốc tây là dung dịch gồm nước cất (tinh khiết) + NatriCloric 0.09% nên không thể nhận biết được độ mặn (em nếm thử rồi mà), dễ uống hơn nước khoáng đóng chai luôn :).
    Nếu muốn chắc ăn, thì dùng 02 cóng, 01 nước thường và 01 nước muối loãng, chim không bị chết khát đâu anh ha... mỗi khi chim uống nhầm cóng nước muối thì tiện thể rửa vết thương luôn...:)
    P/s: à quên, anh có viết "nên cho chim không ra mỏ trấu nhiều thì hạn chế được gãy mỏ thôi.", em chưa rõ, anh nói rõ hơn xem.

8. tuanpham1972

Thích đã nhận:
    200
    To: Dien Trung

Anh thấy dạo này diễn đàn về chim HM ít qua, ít người tham gia, cho nên Trung khấy động các anh em nghệ nhân cho xom tụ đi. Chúc em vui vẻ.

9. Slave_4_6

Slave_4_6 Active Member

Thích đã nhận:
    13
    E đã cho nhiều cám hơn rồi. Chắc mấy hôm nữa mới cho ăn thịt bò được. Cái mỏ bị gẫy nhìn xấu quá. Không biết nó có mọc dài ra bằng cái mỏ trên kg ạ? Hôm qua e có ghé qua 1 cửa hàng bán chim ở H.H.Thám, ông chủ cửa hàng khuyên là dũa (hoặc cắt) cái mỏ trên đi cho cụt cụt bằng cái mỏ dưới, tạo điều kiện cho việc ăn uống binh thường. Em nghe vây mà kg dám làm. Nghe không thôi cũng đủ xót hết cả ruột non ruột già. Ý kiến các pác thế nào về việc này?

10. dientrung

Thích đã nhận:
    102
    HM mà bắt ra dũa/cắt mỏ thì chắc nó nhát suốt đời, người ta đi làm răng ở Nha sĩ còn sợ nói chi Mi, theo mình nếu nặng quá, thì bạn cứ chữa như cách anh tuanpham1972 chỉ cho đỡ, nếu không được thì có thể phóng sinh nó vào rừng và tìm một con khác, chứ đừng dũa mỏ nó.
    À, con Mi của bạn hôm trước bị lộn mèo phải không? chắc tại lộn mèo mà bị gãy mỏ.

11. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Đã gãy 1 cái làm chim có thể bị suy rồi , còn chơi cắt luôn cái kia, thì chắc phóng sinh luôn con này rồi
    Gãy mõ thì nó ăn bôt hơi khó chút nhưng ăn mồi ko sao , chờ vài ngày cho mỏ khô , thì bạn nên cho ăn cào cào nhiều , cào cào cắt hết chân cánh , cho dể ăn , để chim mau mọc mỏ ,khi dài lại nó sẻ giống như củ , cho ăn bột nên có lượng bột tôm nhiều hơn chút , để mỏ mau dài , bình thường thì ko cho bột tôm nhiều vì mỏ sẽ rất mau dài , nhất là mỏ trên sẻ gây cho chim khó ăn bột , và nhìn xấu , đối với khứu khi mỏ trên dài muốn cắt đi thì ko nên để quá dài và cho vào lồng một cục đá , nó sẻ mổ vào và mỏ tự gãy bằng với mỏ dưới , sẽ đẹp trở lại , còn mi thì ko biết nó có mổ ko chưa thử hihihi

12. tuanpham1972

Thích đã nhận:
    200
    To: Slave

Mình muốn nói là bạn yên tâm đi, lúc đầu thì nhìn hơi xấu chút nhưng khoảng 1 tháng thì bình thường thôi, bạn không nên bắt chim ra mà dũa mỏ trên nha, như vậy thì chim sẽ rất nhát, con chim HM sẽ tự nhiên sẽ biết cách sinh tồn mà ăn uống thôi và cũng không nên phóng sinh con chim nha, tiếc lắm. Thân chào

13. Slave_4_6

Slave_4_6 Active Member

Thích đã nhận:
    13
    A ĐT có trí nhớ tốt quá. Đúng là con này là con lộn mèo của em. Cũng vì nó hót hay mà em để lại thôi chứ nhìn nó nhẩy lộn ngược lộn xuôi e ngứa hết cả mắt. E sẽ cố gắng để ý để lần sau mua được con ưng ý hơn.

Lời khuyên và kinh nghiệm của các pác có kinh nghiệm luôn luôn rất giá trị với người mới chơi thiếu kinh nghiệm như em. Một lần nữa e cám ơn tất cả các anh đã quan tâm. E xin đóng topic này ở đây. Mong được tiếp tục học hỏi thêm ở những topic khác ạ.

Thân chào.

14. mechim89

mechim89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Bác ơi, có nhìu con Mi ko thể làm rụng mỏ chấu -nhứ là Mi đá. Cháu gặp vài con như vậy rồi cho nó đập cả chục bịch liêu điêu mà cái mỏ ko gãy :angry: . Cách bắt ra, cắt, dũa là phương pháp cuối cùng thôi; nhưng chủ chim ko nên tự làm mà nên nhờ người khác vì chim sẽ nhớ mặt chủ mà đâm ra sợ lun sau này. Sau khi cắt dũa xong thì cho chim lại vào lồng, trùm kín áo, khoãng 1-3 ngày; đem ra tắm :) (kè mái nếu chim vẫn nhát - cháu chưa gặp chuyện này); Sau đó (khoảng 10-14 ngày) thì nên thường cho chim ăn liêu điêu để tránh tình trạng mọc lại mỏ chấu. Thân.

Ps: Cắt mỏ, móng chim thì cũng như mình cắt móng tay thôi, đừng cắt wa' sâu dẫn đến chảy máu, tổn thương chim. Cắt mỏ và móng có thể làm trước khi bắt Mi bổi về, đừng cắt khi trong giai đoạn thuần dưỡng làm con chim hoảng loạn, khó thuần. Còn chim thuộc thì vô tư, nhưng phải để chim tịnh dưỡng 1 thời gian, đừng đem ra đá. :x

15. mechim89

mechim89 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Oh!!! Sorry, ko bít bác đã đóng topic. đọc tới bài của bác tuanpham là nhảy vô reply ròi. :p
    chim Mi mà bị lộn bác có thể chuyển sang nuôi lồng nhỏ 1 thời gian => chim ko thể lộn => quên. Rồi sang lại qua lồng lớn, xác xuất thành công khoảng 60% và tùy vào thời gian con Mi biết lộn (từ 1 năm trở lên là nan y rồi :D )

16. conanking

conanking Active Member

Thích đã nhận:
    45
    topic đã lâu rồi nhưng hôm nay con mi của mình căng quá đục lồng và bị gãy 1/2 mỏ dưới máu me tùm lum