Họa mi bị hoảng??

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Hoạ mi' bắt đầu bởi tinhyeudamme_bh, 25/1/12.

1. tinhyeudamme_bh

tinhyeudamme_bh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    110
    Em thuần con mi mộc gần 1 tháng đã đứng lồng và bung lồng rồi, ngừoi tới chỉ nhảy nhảy vài cái thôi chứ ko tông nữa. Hôm bữa thấy nắng đẹp, với nhà vắng ngừoi nên đem ra gốc cây treo, lúc đầu thì thấy nhảy từ cầu xuống bố lồng rồi nhảy lên rồi nhảy xuống:( ko tông nên nghĩ là ổn, nhưng đem vào thì tông dữ dội, treo lên thì ở luôn dứoi bố ko chịu lên cầu:crying:, Mấy bác cho em hỏi h` phải làm sao để chim dạn lại và đứng cầu :((. thank

2. lonelybird

lonelybird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    268
    bắt đầu lại yừ đầu đi bạn, trùm áo lông kín, cho chim bớt hoảng, vài ngày sẽ ổn thui mà

3. thansau

thansau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    780
    bạn nên để chổ vắng, đặt lồng dưới đất ốp cho em nó con mái thuần chỉ vài hôm là thuần lại ngay,,,

4. tinhyeudamme_bh

tinhyeudamme_bh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    110
    Em làm gì có mái bác, học sinh nghèo, để dành tiền cả tháng trời mới mua dc, đem 1 cọc tiền lẻ ra tiệm ông chủ thương tình bớt cho 50k:crying:, bắt dc con chim là phúc lắm rồi, làm gì còn tiền mà mua chim mái, con này chắc em phải trùm kín lại rồi đặt dưới đất thuần lại từ đầu, thank mấy bác nhiều

5. nguyenduchuan

nguyenduchuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    563
    bạn ? nó xem con mèo nhà nào leo lên cây hôm ấy.sẽ có kết quả ngay

6. lonelybird

lonelybird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    268
    nhớ để nơi yên tĩnh nhé bác, chúc bác sớm dc như ý

7. boby

boby Active Member

Thích đã nhận:
    145
    neu bạn ko có chim mái thì theo tôi bạn nên nuôi chim lồng nhỏ ( cỡ 30 - 32cm), mở áo lồng vừa phải và quan trọng nhất là treo vào góc tường, độ cao ngang ngực ko được treo cao quá đầu,ko để có người di dưới đáy lồng, ko được treo cạnh cửa lối mọi người đi lại, cố gắng treo ở góc nào chim có thể vẫn nhìn thấy người mà ko bị giật mình( ko có người đi dưới đáy lồng, ko có người di từ đằng sau lại), khi tiếp xúc vơi chim ko được vồ vập quá cũng ko dc rón rén quá, khi vào xách chim đi tắm nó có nhảy thì cũng đừng lo quá cứ kệ rồi chim sẽ quen dần, nuôi chim mọc phải kiên nhẫn thời gian nhanh cũng phải 2-3 tháng chim mới tạm đứng lồng để chọi thử thì lâu hơn, chúc bạn thành công.

8. ybdamleo

ybdamleo Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    375
    Cổ nhân có câu "vạn sự khởi đầu nan" do vậy khởi đầu chưa đạt bạn cũng đừng sớm nản chí nếu có nản thì sang em nó cho ybdamleo thuần hóa là Ok ngay khà khà khà. Ybdamleo có câu này cũng có vẻ đắc ý lắm "khởi đầu có khó nhưng cứ chơi đi sẽ vỡ ra nhiều điều"

Last edited: 22/2/12
    cuongquephong thích bài này.
  9. ybdamleo

ybdamleo Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    375
    Bổ sung "khởi đầu có khó nhưng cứ chơi đi sẽ vỡ ra nhiều điều" trong đó có cả vỡ đầu nhất là chim càng nuôi càng nhảy khỏe đến sứt đầu bể trán

tinthanhhoa thích bài này.
  10. BEMECHIM HOAMI

BEMECHIM HOAMI Member

Thích đã nhận:
    206
    Theo em bác nên để chim nơi yên tĩnh , mở của lồng chữ A và tuyệt đối không treo lồng ( vì khi chim hoảng mà treo lông nó sẽ đung đưa chim càng hoảng ) . Chúc bác thành công .

cuongquephong and tinthanhhoa like this.
  11. tinthanhhoa

tinthanhhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    306
    Hoạ mi là loài chim khó tính nếu như bạn nuôi chỉ cần tác động mạnh hay là hoảng vì mèo chuột thì bạn rất khó lấy lại tinh thần cho chim đặc biệt là những chú mi mộc . nếu như chim thuần thì nhanh thôi bạn ạh .