Hoạ Mi bị khàn tiếng, mong được anh em giúp đỡ!

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Hoạ mi' bắt đầu bởi trungluc, 30/5/13.

1. trungluc

trungluc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    con Họa mi của mình, mấy ngày trước hót rất nhiều và giọng trong, 2 hôm nay tự nhiên giọng em nó bị khàn tiếng, nghe rất khổ sở và ít hót, anh em có kinh nghiệm chia sẻ cho mình cách chữa chim bị khàn với, chân thành cảm ơn anh em!

2. chimbochao

chimbochao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,046
    Bạn có thể liên lạc với bạn Vinh ( nick callme) 0913552189 để được tư vấn và chữa trị kịp thời.

3. trungluc

Thích đã nhận:
    89
    :x
    cảm ơn chimbochao nhiều nhé!không được nghe em nó hót mà mình mất ăn mất ngủ.hjj

comnat thích bài này.
  4. trungluc

Thích đã nhận:
    89
    gọi điện cho bác Vinh nhờ tư vấn cách chữa khàn cho chim, bác nói đến mua thuốc, mua 2 liều. 100k/1lieu`, hơi thất vọng vì bác đặt tiền lên trên hết, quyết tâm chữa trị cho em nó bằng chính sự tìm hiểu của mình. các bác trong diễn đàn giúp em 1 tay nhé!

5. Thao-nguyen

Thao-nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,237
    Bạn có thể chữa theo cách này:Kết hợp đồng thời 4 nội dung sau:
    - Ra hiệu thuốc thú y (gia cầm), mua 01 túp thuốc nước Genta Tylosin (loại cho chữa hen xuyễn, viêm xoang mũi cho gà vịt) (5000đ/tuýp) nhỏ 04 giọt/ 1phân2 coong nước sạch/ngày, để chim uống trong 5 ngày.
    - Mua 01 viên thuốc kháng sinh loại tốt chữa viêm họng kiêm tiêu đờm ở nhà thuốc Tây. Cho 1/5 viên vào 1/5 coong cám trộn đều/ ngày, để chim ăn trong 5 ngày.
    - Tìm gián đất (khó tìm thì thay bằng giun đất cũng được, nhưng tốt nhất là gián đất, loại gián nhỏ, không cánh- không phải gián có cánh hôi) cho chim ăn hàng ngày vào buổi sáng.
    - Chùm áo lồng chữ A, để nơi thoáng mát, yên tĩnh, tốt nhất để đất không treo nơi ánh nắng, khô. Cách ly các âm thanh (mục đích không để chim vận động và hót hét, đặc biệt phải cách ly mi mái và mi chống khác).
    Lưu ý, phải kết hợp đồng thời cả 4 nội dung trên.
    Tôi đã chữa rất nhiều mi bị khàn nặng với cách làm như vậy và đã thành công. Trong 1 tuần, chim bạn sẽ khỏi, tuy nhiên nó sẽ hơi bị gầy vì phải uống thuốc, điều này sẽ hồi phục ngay vào tuần tiếp theo.

Last edited: 31/5/13
  6. bachtungnguyen

bachtungnguyen Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn ra hiệu thuốc mua 1 lọ siro ho của trẻ em về pha vơi nươc tỷ lệ 5 giọt pha voi 1 cóng nuoc cho uống vài ngày la khỏi

hodongbang thích bài này.
  7. nguyenkhanhdoan

nguyenkhanhdoan New Member

Thích đã nhận:
    1
    em cam on bai viet cua bac vinh nhe.va em se bat tay ngay vao viec cha cho em mi ca em

8. ybdamleo

ybdamleo Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    375
    nếu mới bị thì thử dùng tạm si rô ho trẻ em vài lần là hết, còn nặng quá thì bó tay nhờ các cao thủ khác xem có độc chiêu nào không

9. tranhoainam_dvl

tranhoainam_dvl Member

Thích đã nhận:
    19
    thực ra mi bị khàn có nhiều nguyên nhân, phải tìm ra nguyên nhân gây ra khàn thì mình chữa mới đúng bài đc
    còn khàn do thời tiết mình hay dùng mật ong rừng loại tốt, cho vào khoảng 1?3 chén hoa hồng, sau cắt vài lát chanh(cả vỏ) cho vào nồi cơm điện hấp chín, đem ra hòa thêm ít nước lọc cho chim uống, lưu ý chim khàn nặng hơn thì có thể kết hợp ambixelin trước và sau khi cho uống mật ong 3-5 ngày cho ổn định họng, chống viêm
    bài số 2 thì tùy con chim có con uống có con ko, nếu chim uống thì chữa bài này rất nhanh và nhạy
    các bạn có thể lấy lá cây bỏng, loại lá dầy nhiều nước đấy, lấy 6-7 lá rửa sạch giã nát lọc lấy nước cốt pha thêm nước lọc và chút muối sạch cho uống đến khi nghe hót hết khàn, thường thì 10-15 hôm là khỏi tịt
    lưu ý là trong quá trình chữa lên để chim yên tĩnh thoáng mát, nghỉ ngơi,ko cho tiếp xúc chim khác
    chúc các bạn thành công

KtsBim and hodongbang like this.
  10. khanhlinhsd

khanhlinhsd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    phơi nắng nhiều và cho uống nước chè để trị tiêu chảy cũng là nguyên nhân gây ra khàn giọng