Họa mi bị khàn tiếng

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Hoạ mi' bắt đầu bởi đức hậu, 26/12/06.

1. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    em có con họa mi bị khàn tiếng ,em mua chủ chim bảo là nó bị trúng gió vậy cho em hỏi nuôi lâu có hết khàn ko các bác?

KtsBim thích bài này.
  2. dientrung

dientrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    Chim trúng gió mà bạn cũng dám mua sao?, có thể do chủ nuôi công mồi quá nên nóng dẫn đến tiếng chim bị khàn, bạn cứ nuôi lại cho nó khỏe trước đã, việc khàn tiếng sẽ từ từ giảm đi nhưng bao lâu thì mình cũng không biết vì chưa gặp tình huống này bao giờ.
    Bạn có thể pha 1 ít cam thảo cho nó uống coi có đỡ không? ít thôi nhé (1 cóng nước, pha vào khoảng 2 giọt cam thảo) vì cam thảo cũng có tính nóng.

KtsBim thích bài này.
  3. tungnghitam

tungnghitam Member

Thích đã nhận:
    4
    chim bị khàn có nhiều nguyên nhân như bị gió bị nắng ăn phải thức ăn mốc...do vậy ban không treo chim nơi hút gió hay bị nắng quá, cho chim ăn thức ăn mới, cho ăn thêm mồi tơi, một hai ngày cho chim tắm một lần dần chjim sẽ đỡ nhiều con khỏi hẳn chúc bạn thành công.

KtsBim thích bài này.
  4. duybeo

duybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    re

hết gáy bị khàn tiến rồi tới họa mi bị khàn tiến.hic chắc là cách trị của chúng cũng tương tự như nhau thôi bạn ơi .bạn đọc bài chim gáy thử xem sao.hehe:laughing: :laughing: :laughing: b-( b-(

KtsBim thích bài này.
  5. anhngoc

anhngoc Họa mi ký sự

Thích đã nhận:
    1,162
    Xin chào tất cả mọi người. Mình là một thành viên mới của diễn đàn. Tạo acount lâu rồi nhưng chỉ vào đọc rồi lại ra ít khi post bài.
    Các bác chuyên về HM cho mình hỏi tí nhé. Mình ở Hà Nội, mùa này châu chấu không còn dế thì bán đắt ơi là đắt (hôm nay ra chợ mơ 1 nghìn chỉ mua được có 6 con). Nhà mình có nuôi 4 con Mi (3 đực 1 cái) nếu mà mua dế cho ăn hàng ngày thì cũng hơi bị tốn kém vì vậy nên đang tính không biết ngoài côn trùng ra thì có thể cho ăn gì khác thay thế và bổ xung (Dế vẫn cho ăn nhưng chắc 1 tuần/1, 2 lần thôi). Trong diễn đàn có nhiều bài viết về việc không nên cho HM ăn thịt bò, lại cũng nói cho ăn trứng vịt lộn không tốt lắm vậy nếu để thay thế côn trùng thì cái gì là tốt nhất (tôm, tép chẳng hạn). Cho ăn bao nhiêu thì vừa, nhất thiết phải là đồ tươi hay có thể bỏ tủ lạnh?
    Các bác giúp cho ý kiến với.
    Mình nuôi Mi bằng cám chuyên cho HM bán ngoài cửa hàng ở chợ mơ. Người ta nói là nhà làm (đắt lòi mắt, 10 nghìn/2 lạng). Theo như ông chủ quán bảo thì 1kg cho khoảng 20 quả trứng gà, + ngô + 100 g lạc + vừng + 2 lạng tôm. Thấy cho chim nhà mình ăn cũng khá ổn. Từ chỗ không hót bây giờ chúng nó hót khá nhiều tuy là chưa căng. ( Cũng không biết là vì cám hay vì dế? vì ngoài cám ra gần như ngày nào mình cũng cho ăn khoảng 20 con dế. Bởi vì trước đây 1 nghìn còn mua được khá nhiều).
    Thế nhưng bây giờ khi nguồn côn trùng đang bị đe dọa trầm trọng (đặc biệt sắp tới nếu cúm gà người ta sẽ dẹp các hàng chim thì mình cũng hết nguồn mua dế).
    Dài dòng một tí nói túm lại là các bác giúp ý kiến xem ngoài côn trùng ra Mi có thể ăn gì khác nhé

KtsBim thích bài này.
  6. tuanph

tuanph Member

Thích đã nhận:
    7
    chào bạn anh ngọc. theo mình nếu bạn nuôi họa mi hót mình có thể giúp bạn một công thức nuôi cho những chú chim họa mi của bạn hót tốt mà đỡ tốn kém chúc bạn thành công . 0,7 kg ngô xay nhỏ 0,2 kg bột đỗ tương 0,1 kg lạc rang ( giống như lạc xay để ăn tiết canh ý ... hì thèm quá ) 0.3 kg tôm đồng tươi xay nát (bạn nhớ cắt đầu tiêm của tôm nhé) và cuối cùng là 25 lòng đỏ trứng gà bạn cho ngô, đỗ tương, lạc vào xoong hoặc chảo xao cho nóng già nhưng nhớ đứng để cháy bột . khi bột đang nóng già bạn cho tôm đă xay vào trộn cùng cho đều sau đó xao lại cho khô và bạn vào trứng ( khi bạn xao cám đă trộn tôm bạn sẽ thấy hơi nươc bốc lên từ cám . nếu không còn thấy hơi nước bốc lên lúc đó cám đă bắt đầu khô ) vào trứng bạn nên vào 2 lần để tránh cho bột đỡ bết vừa khó làm lại lâu khô . cho nên lần đầu bạn vào 15 lòng đỏ sau đó bạn bóp đều cho bột và trứng hòa quyện đều với nhau lưu ý: lúc vào trứng bột phải nóng già khoảng chừng 60 độ ( bạn có thể cảm nhận được ở tay khi bạn xao bột ) khi vào xong trứng lần thứ nhất bạn lót giấy báo ra khay rồi đổ bột ra phơi chừng 5 phút cho bay bớt hơi nước . sau đó bạn xao cho khô bôt rồi vào trứng lần 2 . sau khi đã vào đủ 2 lần trứng bạn đổ bột ra khay đã lót giấy báo và chia đều thành 4 hoăc 5 phần để xao cho bột chín đều mau khô bột và không bị cháy . và sau đó bạn phải làm gì ........................................... làm gì...... cho bột vào hộp và cho chim ăn dần nghề chơi cũng lắm công phu mà bạn ............ chúc bạn thành công! Đã mang lấy nghiệp vào thân. Cũng đừng trách lẫn trời gần trời xa.

KtsBim and trungcafe like this.
  7. anhngoc

anhngoc Họa mi ký sự

Thích đã nhận:
    1,162
    Cảm ơn anh Tuấn nhiều nhé!!! Lâu quá em không vào xem nên không biết anh có post bài trả lời, chậm trễ reply anh thông cảm nhé.
    Anh nói quả đúng cho dù nhiều khi em cũng cảm thấy mình như Oshin của bọn chim chóc đấy nhưng mà vẫn sướng bởi nuôi được một con chim, chăm sóc, thấy nó biến đổi từng ngày, tiến bộ từng ngày cái "khoái cảm" thật là khó diễn tả hi hi!!!
    Tiện thể anh cho em hỏi: với công thức cám như vậy có nghĩa là không cần thiết phải cho chim ăn mồi tười thường xuyên nữa hả anh? Thứ 2 là ngô mà anh nói thì mình phải mua loại nào. Ngô tươi bán theo bắp hay có thể mua ngô khô loại cho gà cũng được hay có thể mua cám ngô loại đã nghiền sẵn có được không?
    Thắc mắc nữa của em là nhà có 2 con Mi. 1 con mới mua về nên hình như nó bị bọn mi cũ đè. Em mua về 2 tuần nay rồi mà nó không dám hót. Em theo dõi thì thấy thỉnh thoảng nó có mở miệng hót trộm nhưng nghe mấy con kia dọa là nó im luôn. Có cách nào đê nó dám hót không hả anh. (em đã cố gắng để chúng xa nhau rồi nhưng nhà không đủ rộng nên không sao tách hẳn chúng ra được) có cách gì không hả anh

KtsBim thích bài này.
  8. anhtien0508

anhtien0508 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    427
    Chim mà để bị đè vậy sau này nó sẽ rót con kia luôn đấy,bởi vậy bây giờ tốt nhất là bạn đem con Mi mà sợ đi gửi ở đâu khoảng 2,3 tuần đi,xong rồi đem về,nhớ đừng cho nó thấy con mi cũ ở nhà bạn nữa nhé,đem về nhớ kè mái nhiều 1 chút cho nó đỡ hoảng,xong rồi bạn giật con mái ra,bạn không còn cách nào khác đâu,nếu bạn cứ để tình trạng nó sợ con kia mà vẫn cho nó nghe tiếng hót của con kia(không cần thấy mặt) nó sẽ rót luôn đấy,đem gửi ở nơi mà bạn tin tưởng 1 thời gian,chúc bạn thành công.

KtsBim thích bài này.
  9. anhngoc

anhngoc Họa mi ký sự

Thích đã nhận:
    1,162
    Cảm ơn anh em sẽ thực hiện ngay. hơn 2 tuần rồi nó đè nhau như vậy mà em không biết xử lý thế nào không biết có hỏng chim không. Hy vọng không sao. Cảm ơn anh rất nhiều

KtsBim thích bài này.
  10. anhtien0508

anhtien0508 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    427
    2 tuần rồi à,hơi căng đấy,bạn để tình trạng này kéo dài quá.2 tuần là nghiêm trọng rồi,bạn cứ thử đem đi gửi đi,về đừng cho nó thấy mặt con Mi kia,nếu về ma nó nghe con kia hót mà nó vẫn sợ thì coi như là hết cách cứu,bạn chỉ còn các bán con Mi sợ đi và tìm 1 con mi khác mà chơi thôi,bởi vì nuôi mà để chim nhà đè nhau là dễ hư chim lắm,nếu tuyển con mới về.kè mái nhiều và đừng cho gặp mặ con chim cũ ở nhà nhé,nếu không nó giống con kia mất,trừ khi bạn mua con Mi mới là 1 con Mi dữ thì mới không sợ bị đè thôi,còng chim tầm tầm thường thường thì khi về nhà mới hay bị yếu bóng vía lắm,phải nuôi kĩ nhé.Thân chào.

KtsBim thích bài này.
  11. QUYENTSN

QUYENTSN Member

Thích đã nhận:
    16
    to Tuanph

Xin hỏi đổ tương có phải là đậu nành khg vậy anh?
    Cảm ơn

KtsBim thích bài này.