Họa Mi bị khẹc mũi

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Hoạ mi' bắt đầu bởi cuongvpit, 26/3/12.

1. cuongvpit

cuongvpit Member

Thích đã nhận:
    6
    Chào các pác,
    Số là em mới tuyển 1 em họa mi,nhưng khoảng 10 ngày nay em nó bị khẹc mũi(giống như gà hay vịt bị khẹc vậy).Ban đầu em nó còn hót,có khi đang hót bị dừng lại và bắt đầu khẹc khẹc khẹc.......có khi mới cất giọng thì khàn rùi.Em thấy thế thì hạn chế nó hót vì sợ khàn giọng hư chim.
    Vừa rồi em có lấy 1 nhánh tõi giả nát hãm nước sôi cho em nó uống,nhưng nó ko chịu uống 1 tí nào.
    Sốt ruột quá em lại chạy tìm quầy thú ý,mô tả bệnh người ta bán 1 lọ VIAQUINO 10ml,nhỏ 1 giọt vào cóng nước cho uống,2 ngày nay em thấy nó vẫn thế.Anh em trong forum ai có kinh nghiệm xin chỉ giáo giúp em với.
    Cảm ơn anh em!

2. Callme

Callme Active Member

Thích đã nhận:
    118
    Bạn ở xa quá tận Sg chứ k mình sẽ đưa thuốc để chữa cho em nó

3. cuongvpit

cuongvpit Member

Thích đã nhận:
    6
    Cảm ơn Callme nhiều nha,
    Mình vẫn đang dùng thuốc VIAQUINO trị tiếp (thuốc có mùi hôi tí,pha vào cóng nước em nó uống thì có uống,nhưng vẩy mõ nên mình nghĩ chắc ko vào được bao nhiêu.Mình thử tẩm 1 ít thuốc lên phần đuôi dế,em nó nuốt vào miệng mà phát hiện mùi thuốc lại vẫy mõ văng con dế ra (nhưng mổ 1 lúc thì lại nuốt)).Mình thấy tình hình chim xuống dốc,thêm vài ngày nữa xem có tác dụng gì ko?Nếu khả quan mình sẽ chia sẽ tiếp với anh em.Còn không thì tìm thuốc khác đổi.

4. Le Ngoc Son

Le Ngoc Son Well-Known Member

Thích đã nhận:
    917
    bạn ra hiệu thú y mua tylosin,pha vào cóng nước uống vài hôm sẽ khỏi,nhớ thay thuốc và nước hàng ngày.

5. cuongvpit

cuongvpit Member

Thích đã nhận:
    6
    Cảm ơn bạn Sơn,
    Mình thử tiếp vài hôm nữa với VIAQUINO xem sao,thấy tình hình em nó hum nay khá hơn rồi,miệng em nó hót líu ríu cũng nhiều lên.Mình không biết Mi của các bạn khác trong forum uống thuốc có dễ dàng không,riêng em nhận xét thấy pha thuốc vào em nó ngửi được mùi thuốc nên rất khó nuốt nước.
    Sẵn đây bạn Sơn cho mình hỏi,Tylosin mà bạn nói là dạng uống hay dạng tiêm?mình tìm hiểu thì thấy nó có dạng tiêm (sao dùng được cho chim cảnh).

6. Le Ngoc Son

Le Ngoc Son Well-Known Member

Thích đã nhận:
    917
    tylosin có hai dạng;bột và nước cả hai đều là có thể hòa với nước và cho chim uống đc,

7. cuongvpit

cuongvpit Member

Thích đã nhận:
    6
    Chào mọi người,
    Từ khi lập Topic (cũng là lúc cho uống thuốc) đến nay mi mình đã không còn nghe khẹc khẹc nữa rồi.Em nó cũng không có dấu hiệu khàn giọng.Nhưng em phát hiện từ bữa giờ rụng khoãng 7 lông cánh và 1 số lông thân (lông mọc trên thân chim).Em suy đoán chắc chim bị yếu nên rụng lông hoặc là chim có dấu hiệu thay lông.Hiện tại em bổ sung dế tươi mỗi ngày.Anh em nào có kinh nghiệm cho em xin vài nhận xét.
    Thanks all

trantuan_hp thích bài này.
  8. phucdanang

phucdanang Active Member

Thích đã nhận:
    86
    em xin tả chi tiết con chim nhà em nhờ bác xem giúp. em mua được hai tháng rồi, em thấy nó bị j ở họng hay sao mà toàn keckec rồi nuốt nước bọt, giống như bị tắc cổ vậy, nó vẫn hót thì nge giọng bt chứ k khàn. em nuôi họa mi cũng lâu năm rồi nhưng nhận thấy con chim này keckec k bt như những con khác. e đã cho uống mật ong rồi nhưng có vẽ chưa ăn thua lắm. con bác có đặc điểm giống thế k. liệu em có cho uống thuốc như của bác được k. em ở đà nẵng nay chuyển ra hà nội. em ở trọ nhưng vì đam mê nên không thể k muôi. mong các bác giúp em

9. cuongvpit

cuongvpit Member

Thích đã nhận:
    6
    Chào bạn phucdanang,
    Nghe bạn mô tả thì có vẽ giống với tình trạng mi mình.Ban đầu chỉ khẹc khẹc 1 vài lần trong ngày,càng lâu thì tiếng khẹc càng nhiều(chim vẫn ăn uống nhảy nhót và hót như thường).Bạn nên hạn chế cho chim hót nhé nếu nó hót nhiều dẫn đến khàn giọng hư chim.Bạn cứ để ý xem mình nói chim bạn có giống vậy không.Nếu bạn tiếp tục để vậy mà ko trị bệnh cho nó.Em nó sẽ cất giọng hót vài tiếng dừng lại.....khẹc khẹc.Có khi cất giọng mà nó khàn khàn nghe nhỏ xíu....và im lun trông rất buồn cười.Qua tìm hiểu trên mạng thì biết được chim bị hen gà (CRD,CCRD).Bạn xem phân mi bạn có bị ướt và xanh không?(phân mi khỏe là khô và khuôn).Lưu ý nếu bạn dùng thuốc trị thì nên cho em nó ăn dế hoặc cào cào tươi nhiều vào để chim không bị mất sức và tăng sức đề kháng.
    Còn việc chim bị khàn thì mình chỉ cho uống mật ong (xịn-->loại ong rừng) hoặc nước cây giá.
    Chúc bạn có chú chim khỏe và hay!

trantuan_hp and Hoanganhqy like this.
  10. phucdanang

phucdanang Active Member

Thích đã nhận:
    86
    trước hết em xin cảm ơn bác cuong
    mật ong em cho con mi uống là mật ong xịn đấy bác. lấy từ đắc lắc đấy. em hay bị viêm họng nên người nhà gửi ra. em đi cả ngày vì thế việc quan sát chim là điều không thể với em. nhưng phân chim thì ok bác ạ. dạo này em còn nhận thấy phân chim có hiện tượng con chim đang căng nữa kia. đê cuối tuần này em ở nhà quan sát thêm như thế nào nếu k tốt em sẽ mua thuốc như bác cường. à, bác nào cần mật ong cho chim mà mua k được thì nói e đua cho ít mà dùng đỡ.

11. cuongvpit

cuongvpit Member

Thích đã nhận:
    6
    Chào mọi người,
    Hôm nay mình chính thức cho em nó ngừng thuốc (vì không còn khẹc nữa).Mình sẽ theo dõi nhất cử nhất động em nó xem bệnh có tái phát lại không.Nhắn bác Phúc là không canh em nó được thì áp dụng cách của mình,đặt máy ghi âm loại tốt (ít bị tạp âm) hoặc dt ghi âm được trên đỉnh lồng.

trantuan_hp and KtsBim like this.
  12. phucdanang

phucdanang Active Member

Thích đã nhận:
    86
    con của em cũng đã hết rồi bác cường ạ. cảm ơn bác đã chia sẽ kinh ngiệm cho anh em học hỏi. tiện thể bác và anh e diễn đàn cho e hỏi em muốn tìm mua cám cho con chim nhà e. cám tự làm chứ k mua cám đóng gói. thời gian vừa rồi e cho nó ăn cám của bác bán chim em quen. thời gian đầu thì em cảm thấy rất ok. nhưng đến đợt cám vừa rồi e k vừa ý. bác ấy hình như làm theo cảm hứng nên thành phần k ổn định lắm. em xin cảm ơn!

KtsBim thích bài này.
  13. cuongvpit

cuongvpit Member

Thích đã nhận:
    6
    Chào bạn,
    Cơ bản là mình chơi chim vì thích nghe tiếng hót trong nhà thôi,không thi thố hay đá gì cả.Hiện tại mình chơi họa mi và vài con than thôi.Thức ăn cơ bản mình chỉ cho ăn cám Ba Vì với dế tươi (Họa Mi) sâu tươi (than).Những món này mua ở cội gần nhà nên cũng dễ dàng.
    Vì vậy nhường lại công thức cám cho Họa Mi cho các anh cao thủ trong diễn đàn trả lời nha.Mình lập Topic vì cũng muốn học hỏi thêm kinh nghiệm và chia sẽ những gì mình vấp phải cùng anh em có cùng sở thích chim cảnh.Hiện tại em mi mình khỏe mạnh bình thường,sao thời gian theo dõi mình cũng không thấy có hiệu tái phát lại.
    Chúc anh em có chú chim hay và vui vẽ với sở thích của mình.

KtsBim thích bài này.
  14. namabc

namabc New Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn nói tình trang giống chim minh quá hix........cho uống tylosin duoc không.........mới bị có 2 ngày.....

KtsBim thích bài này.
  15. Sơn Hải Phòng

Sơn Hải Phòng Member

Thích đã nhận:
    69
    Theo tôi nuôi khỏe lại là ok, ko phải nghĩ gì hết:applause::applause::applause::applause:

KtsBim thích bài này.
  16. hongocan

hongocan New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chim mình cũng bị khẹc khẹc như vậy, chưa cho uống thuốc gì hết, đang rầu đây, mới mua có mấy ngày à