họa mi bi làm sao???

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi logtukz, 13/5/12.

1. logtukz

logtukz Member

Thích đã nhận:
    18
    chào các anh. cho em hỏi hiện nay em có 1 con mi mà khi mang về bị người ta nhổ hết lông đuôi rôi.em nuôi đc 1 tháng nay mới mọc lại ra lông đuôi mới dài khoảng 7-9cm rồi mà tự dưng lại bị xoăn lông đuôi cong tớn sang 2 bên, em cho no tắm thì lại trở lại bt khoảng 2 ngay sau lại thấy bị lại như vây là bị làm sao ??? mong các anh chỉ giúp em mới bắt đầu nuôi nên ko biết nhiều lắm

nghiado thích bài này.
  2. nghiado

nghiado Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    Chim bị lỗi , tật nhổ lông nên người ta bán đó , sau này có mọc ra nó vẫn bị tật xấu đó thôi .

3. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Con này chắc trc bị ăn sâu quy nhiều quá rồi, hoặc do nuôi mất vệ sinh cũng có thể bị nấm, bị viêm tuyến nhờn ở phao câu đây...Khắc phục lâu và khó lắm.
    Theo các nhà chuyên môn vào mùa chim thay lông thì tuyến nhờn ở phao câu hoạt động mạnh nhất, vừa để làm bóng lông lại vừa để làm trơn mềm da cho lông vũ dễ mọc, con nào bị tắc tuyến này rất dễ mọc lông xoăn hoặc k thể mọc đc, có nhiều người bắt ra nặn nhẹ khai thông tuyến này nhưng nhìn chung k kết quả lắm vì còn do chế độ chăm sóc tốt hay k..vv để tuyến phao câu này có chất mà hoạt động trơn chu nữa giống như xe máy các cụ đi phải đổ nhớt vào đó nếu k cháy máy có ngày...hehehe

4. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    nghe pác này phân tích xong, chắc hết mún nuôi. đem phóng sinh hoặc để dành nuôi đẻ công nghiệp thôi !

cuongquephong thích bài này.
  5. logtukz

logtukz Member

Thích đã nhận:
    18
    theo như anh nói vậy thi em chắc ko muốn nuôi nữa.nhưng khi nó mọc đuôi tuần đầu tiên em thấy no bt mà nhin trông rất đẹp đẹp tuân thứ 2 mới bị, ăn sâu quy thì em cho ăn 1hôm trời mát em cho ăn khoảng 5 con thôi toàn cho ăn châu chấu là nhiều. trời mùa hè rồi nên 2 ngày em mới cho tắm 1 lần ko biết vì lí do gi ???

6. Giangnamhp

Giangnamhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    902
    Bạn xem thử xem khi ngủ chim có nằm ép đuôi vào cóng không, hoặc nằm trên cóng ngủ, như vậy đuôi luôn bị tỳ vào nan lồng hoặc cóng. Nếu bị như vậy bạn thử chỉnh lại vị trí của cóng xem sao.

pham quang vu and cuongquephong like this.
  7. logtukz

logtukz Member

Thích đã nhận:
    18
    mấy lần em kt lông đuôi bị dụng thì thấy bị khô lông đuôi và bị gãy.em đoán la do ăn sâu quy vi mấy hôm trời mát em cho nó ăn sâu quy lại kèm theo 10 con cào cào nũa nên mới bị vậy chứ t.ăn thì ok. khi ngủ no ko nằm sát vào cóng hoặc nằm trên cóng ngủ đâu