họa mi bị mất lông đuôi giúp với

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi tranviethungdc8, 25/6/07.

1. tranviethungdc8

tranviethungdc8 Member

Thích đã nhận:
    7
    các bác ơi giúp em vói! nhà em có con họa mi nuôi được 4 năm rồi . nó rất thuần có thể chạm vào nguời nó được siêng hót chỉ mỗi tội là lông đuôi bị cụt thỉnh thoảng có vài cái rồi lại rụng. Chim thuần hót hay nhưng mỗi tội bị như vậy nên em buồn lắm. Các bác júp em vói cảm ơn trước nha.

KtsBim thích bài này.
  2. hoangtrongphat

hoangtrongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,338
    Đâu bác thử nhổ hết tất cả lông đuôi của nó xem nó có mọc ra lông khác hay o , ráng chịu đau ... biết đâu .

KtsBim thích bài này.
  3. anhtien0508

anhtien0508 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    427
    Con chim bác là con chim phá hình,nó tự giật gãy lông đuôi của nó,do nết con chim dữ,không thể chữa đc,bác phải chấp nhận hoặc không thì bán đi mua con khác nuôi,kô nên nhổ đuôi sẽ làm hỏng con chim thì đáng tiếc lắm đó.

KtsBim thích bài này.
  4. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    theo em,cắt đuôi nó ngắn lại,cho nó khỏi tự cắn đuôi ,từ từ dần dần hết tật rồi để dài lại.cho tắm thường xuyên ngừa chấy rận,có khi nó ngứa hậu môn í.đấy chỉ là suy nghĩ của em thôi,chưa chắc đúng đâu nha,em cũng nuôi họa mi nhưng chưa gặp trưởng hợp này ,chỉ có cái mi của em tự cắn chân nó,do móng dài nhảy vướng víu ,cắt đi là xong,mà chim em nó lạ ,cái gì cũng có thể dài ra được ,như mỏ trên cũng dài nên ăn ko được ,cũng phài cắt,dài là lôi ra cắt,quái đản vậy đó.KO biết có mi bác nào bị vậy ko

KtsBim thích bài này.
  5. chichchoelua

chichchoelua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    theo tôi thì bạn nên cho nó sổ vài mỏ cho nó bớt xung đi

KtsBim thích bài này.
  6. chichchoelua

chichchoelua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    sau đó cho ăn cào cào non thường xuyên cho nó mát, và nó sẽ ra lông đuôi lại thôi.

KtsBim thích bài này.
  7. anhngoc

anhngoc Họa mi ký sự

Thích đã nhận:
    1,162
    Tôi được biết những con Mi mỏ và móng dài ra nhiều là do thiếu lực, không căng lửa. Hoa Mi khi căng sẽ nhảy nhiều, chăm mài mỏ. Khi mổ dế, cào cào nó cũng mổ mạnh nên phần dài ra sẽ nhanh gẫy đi.
    Bạn Phạm Vũ Thiên nên thỉnh thoảng sử dụng cầu mài để chim mài mỏ, mài móng. Đừng bắt chim ra nó hoảng dể hỏng chim, chưa kể cắt không khéo sẽ gây cho nó thương tật suốt đời

KtsBim thích bài này.
  8. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    anh ngọc nói đúng đó dài mỏ là do thiếu chất chim yếu, không được cắt mỏ chim sẽ làm chim hoảng, thỉnh thoảng bạn chỉ cần vứt hạt lạc vào nó tự mổ là mỏ sẽ gãy ngay thôi.
    Chim của bạn có lộn cầu không? hay có tật soi gương? nếu có 2 tật này thì bị phá đuôi là chắc rồi.

KtsBim thích bài này.
  9. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    các bác nói đúng quá,em này nuôi tới nay 5 mùa rồi (nó già rùi ,vảy ở chân tè le luôn),mà càng nuôi càng lười hót,lúc mới mua nó lửa lắm,nuôi dần đuối luôn,chán.đem cho rồi

KtsBim thích bài này.
  10. tranviethungdc8

tranviethungdc8 Member

Thích đã nhận:
    7
    Em đã thử các cách mà các bác đã nêu ở trên nhưng vẫn chưa thành công . Họa mi của em rất siêng hót lại rất quen người thế nên ko thể bán được. thôi đành fải chịu vậy. Nhưng thêm một điều em muốn hỏi là: con chim của em dạng này móng chân dài quá nên khi chim nhảy làm gãy gây chảy máu làm hư chân chim. Mỗi lần bị như thế là họa mi của em chỉ lò cò suốt một tuần luôn . em chẳng biết phải làm thế nào nữa họa mi của em đã mất lông đuôi nay lại bị như thế em buồn lắm

KtsBim thích bài này.
  11. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Hiện tượng chim của bạn bị mất lông đuôi như vậy thì khả năng mọc ra lại không được đâu bạn ơi. Hồi đó mình có nuôi 1 con chào mào hót rất siêng nhưng chỉ có lông đuôi cứ mọc ra thì tự động rụng liền không hiểu nổi. Chia buồn cùng bạn. Vấn để về móng chân thì bạn ra mấy tiệm vật liệu mua giấy nhám loại nhuyễn nha bạn về dán bọc lên cây cầu chim đậu. Móng chim sẽ tự mài móng mà không ảnh hưởng gì đến chim đâu bạn. Chúc vui

KtsBim thích bài này.
  12. anhngoc

anhngoc Họa mi ký sự

Thích đã nhận:
    1,162
    Sao con HM của bác tranviethungdc8 nhiều tật vậy! Bác thử kể cách nuôi của bác để mọi người góp ý xem nào. Thật ra cũng có những con chim có tật phá vĩ khi căng quá nhưng theo mình ở trường hợp này chưa chắc đã là như vậy. Có thể cách nuôi của bác tranviethungdc8 có vấn đề sao đó làm con chim cảm thấy bực bội, bứt rứt nó mới phá vĩ như vậy. (Thức ăn quá nóng, không tắm thường xuyên hoặc không vệ sinh lồng sạch sẽ, hoặc do lồng nuôi quá nhỏ????). Chim mà móng cứ mọc dài ra như vậy chắc là chưa căng đâu vì vậy không lý do gì lại dữ đến mức tự mổ lông đuôi. Theo tôi quá trình trao đổi chất trong người nó có vấn đề đấy.
    Về việc sử dụng cầu mài, đặc biệt là loại dán dấy nhám bạn nên hết sức cẩn thận. Dấy nhám có thể làm gẫy móng chim. Theo tôi bạn nên sử dụng cầu gạo loại lớn và nuôi trong lồng rộng một chút để chim nhảy nhiều. Chim di chuyển nhiều sẽ tự mài bớt móng

KtsBim thích bài này.
  13. tranviethungdc8

tranviethungdc8 Member

Thích đã nhận:
    7
    cam on da chi dan giúp mình nhưng thật sự quá trình nuôi họa mi của mình cũng bình thường nếu không muốn nói là tương đối công phu. sáng cho tắm nắng 15', thức ăn thì đi mua ở chợ bưởi 5k 1 túi, ngày nào cũng cho ăn sâu tuơi và châu chấu.Về vấn đề tắm rửa thì mình cho nó tắm 2 lần 1 tuần và kết hợp với vệ sinh lồng luôn nên ko có chuyện bị mất vệ sinh đâu. Chim họa mi của mình cách đây 1 năm có bị chuột vào lồng làm nó sợ và kể từ ngày hôm đó lông đuôi cứ rụng dần và mình đề phòng nên đã thay lồng gỗ bằng lồng sắt rộng. Cho đến nay thỉnh thoảng lại mọc vài ba cọng rồi rụng trông rất thảm hại. Thêm nữa gần đây chân chim họa mi của mình lại bị như thế, mình cứ tưởng kệ nó rồi sẽ hết nhưng chẳng hiểu sao mấy ngày trước tự nhiên 1 cái móng bị gãy làm chân nó bị chảy màu và mình cảm thấy nó rất đau. em xin các bác chỉ giúp em với

KtsBim thích bài này.
  14. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Chim nuôi lồng sắt khi chim sợ, nhảy lồng, dắt móng và khe lồng -> gãy, nên chuyển về lồng bình thường sẽ không bị gãy móng nữa!

KtsBim thích bài này.
  15. anhngoc

anhngoc Họa mi ký sự

Thích đã nhận:
    1,162
    Nói chung là HM thường không ai nuôi bằng lồng sắt, không cho ăn sâu tươi và tắm nắng + tắm nước hàng ngày. Bạn thử thực hiện xem sao nhé. Mình cũng sẽ hỏi một số người có kinh nghiệm hơn về trường hợp phá vĩ có gì sẽ thông tin cho bạn sau nhé. Chào

KtsBim thích bài này.
  16. tranviethungdc8

tranviethungdc8 Member

Thích đã nhận:
    7
    cảm ơn bạn anh ngọc nhé nhưng mà mình tưởng cho họa mi ăn sâu thay châu chấu cũng được. Vì châu chấu rất khó để lâu lại hay bị kiến vào lồng chim . với lại họa mi của mình ko chịu ăn châu chấu nó chỉ thích ăn sâu thôì.bạn anh ngọc hỏi giúp mình xem có nên tiếp tục cho họa mi ăn sâu tươi nữa ko

KtsBim thích bài này.
  17. anhngoc

anhngoc Họa mi ký sự

Thích đã nhận:
    1,162
    Tuyệt đối không nên cho ăn sâu bạn à! HM là con chim của khí hậu lạnh. Ăn đồ mát, ở nơi mát, chăm tắm và không cần nhiều đạm. Trên diễn đàn có nhiều bài viết về việc tập cho chim cảnh ăn châu chấu. HM đặc biệt là những con đang thay lông không bao giờ nên ăn một chút sâu tươi nào cả. Cá nhân tôi cũng có khi mình phải cho nó ăn sâu tươi khi không thể nào kiếm được châu chấu, dế hay những thứ khác nhưng khi đó phải rất cẩn thận chỉ dám cho ăn khoảng dưới 5 con và không bao giờ dám cho ăn thường xuyên.
    Khi một con HM ăn sâu quy nó sẽ cảm thấy nóng và căng lửa lên rất nhanh nhưng đó chỉ là căng xổi, căng không sâu. Dễ nảy sinh các vấn đề (có thể đây là nguyên nhân làm nó bứt lông đuôi???)

KtsBim thích bài này.
  18. KIM CUONG

KIM CUONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Bạn tranviethungdc8 cần kiểm tra lại chế độ ăn uống của HM nhà bạn. Tôi nghĩ có thể do thiếu chất gì đó dẫn đến tình trạng rụng lông đuôi. Bạn đang đang cho Mi ăn cám gì? Pha chế như thế nào? Bạn nên hạn chế cho Mi ăn sâu tươi vì cho ăn nhiều và liên tục Mi dễ bị mờ mắt lắm. Tốt nhất là cho Mi ăn châu chấu và dế, mội lần ăn chỉ khoảng 5 tới 7 con là vừa. Còn tôi thấy ít người nuôi Mi bằng lồng sắt lắm, vì Mi là chim rừng nhất, có thân nhiệt rất nhậy cảm với thời tiết thế nên bạn nuôi bằng lồng gỗ là tốt nhất.

KtsBim thích bài này.
  19. akayhg

akayhg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    Xin hỏi A Ngọc tại sao lại không cho Họa mi ăn sâu tươi, tắm nắng và tắm nước hàng ngày? Nếu làm như vậy thì chim bị làm sao không?

KtsBim thích bài này.
  20. iss

iss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    169
    hoạ mi nên cho tắm nắng ,nước hàng ngày ( nếu con chim khoẻ ) nhưng ko nên cho ăn sâu quy,, chỉ cho ăn châu chấu, dế ...ngoài ra bạn nên xem lại cám cho chim đi ,theo mình chim nhổ lông đuôi hoặc tự rụng là do cám ...truớc đây mình cũng gặp th này rùi, thay cám 1 thời gian là chim lại bình thường ( khoảng 2 tháng )tham khảo công thức làm cám của mình nhé :
    cám 100g, tôm tươi 0,5lạng cho 1kg cám , trứng gà,vit 15 lòng đỏ, tấm gao 800g, vỏ trứng 7-9 cái
    trộn đêù ,sấy khô cất trong hộp kín

KtsBim thích bài này.