Họa mi bị mất màu

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi LMCuong, 23/9/11.

1. LMCuong

LMCuong Member

Thích đã nhận:
    7
    Xin chào toàn thể anh em,chú bác trong diễn đàn mình là thành viên mới xin ra mắt mọi người . Chúc diễn đàn ngày càng phát triển và có nhiều bài viết hay bổ ích để cho những chú chim ngày càng đẹp và khỏe:x
    Em mới tập chơi Họa mi mong mọi người giúp đỡ nhiều.
    Em mới tập chơi chim dược vài tháng, lúc đầu chỉ nuôi chào mào nhưng chết mấy con rồi giờ chỉ còn 2 con hót vớ vẩn nhưng cũng vui tai.
    Số là vào đúng hôm 31/8 vừa qua tự nhiên em thấy có 1 con Họa mi từ đâu bay đến nó cứ quanh quẩn ở chỗ nhà em mà không biết cách nào để bẫy.Sực nhớ lời ông em là chim luôn bay ngược hướng mình chạy ra thế là em lấy ngay cái lồng tắm cho vài hạt cám vào trong rồi hướng cửa lồng vào chỗ em ngồi rình.Em ngồi đợi mãi chẳng thấy nó đâu chán xuống ăn cơm rồi lại lên rình nhưng cũng chẳng thấy nó đâu. Chán em gọi con em lên ngồi rình xuống đọc tin thể thao,đang đọc tự nhiên thấy rầm rầm ,em chạy lên nửa cầu thang thì con em gọi réo lên " anh Cường ơi bắt được nó rồi này " em sướng quá hét ầm lên (lần đầu tiên bắt được chim...Sướng!, lúc sau bị ông già chửi cho vì làm mất giấc ngủ của ổng). Em chùm ngay áo lồng vào lồng tắm rồi treo nó lên phóng ngay đi mượn tạm cái lồng sắt về nhà thấy con em bảo là ngồi huýt sáo vu vơ tự nhiên nó hót, em lại càng sướng.Em cho ngay vào lồng mới phát hiện ra nó chân vàng mỏ vàng( mỏ dầy cộm), em lấy máy bật file mái lên thấy nó búng cánh hót như con điên.
    Lần đầu tiên chơi Mi em cũng không biết cám bã như thế nào ,em chỉ cho nó ăn cám Ba vì + dế (mỗi ngày 5 6 con ).
    Đến hôm nay được hơn nửa tháng,nó hay hót nhiều vào sáng sớm,còn ban ngày thì thỉnh thoảng hót nhưng san đều ra cả ngày.Nhưng có điều là em phát hiện ra là mỏ của nó lúc trước vang ươm nay bất đầu ngả sang đen ở sống mũi,còn chân thì chuyển dần sang màu hồng.
    Cho em hỏi có phải dinh dưỡng ko đủ nó chuyển màu ko hay chim em bị làm sao:crying:
    (nó hót vẫn đều và phân vẫn vón cục)

KtsBim thích bài này.
  2. thanhmon

thanhmon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    Các cao thủ vào giúp bạn này đi. em cũng thấy lạ tò mò quá.....

LMCuong and KtsBim like this.
  3. trinhkhanhduy

trinhkhanhduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    218
    chim đang căng bác ạ kekekeke
    em đọc qua 1 bài thấy thế có gì bác bỏ quá

4. LMCuong

LMCuong Member

Thích đã nhận:
    7
    em thấy bảo là chơi hót chỉ cần ăn cám Bavi + mồi tươi là ok .Không biết con Mi của em có phải thiếu dinh dưỡng ko hay là theo lời bác "trinhkhanhduy" nói,mong các cao nhân chỉ bảo để em biết vấn đề và bồi bổ dinh dưỡng kịp thời cho nó.

KtsBim thích bài này.
  5. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Chim bạn đang căng lên , chúc bạn có niềm vui mới nhé.

LMCuong thích bài này.
  6. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    vụ này chưa nghiên cứu, bây h bắt đầu nghiên cứu ké,hehe :D

7. Hậu.Sinh

Hậu.Sinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    477
    em này thuộc dạng no đủ rồi + cái nắng cái gió nữa , giờ vào lồng dinh dưỡng thì đủ nhưng vẫn thiếu nắng gió nên có thể bị đổi mầu , cũng như con người đi biển về thì đen chũi , đi rừng lâu lâu về trắng nhợt có phải không các bác

KtsBim and LMCuong like this.
  8. linhv

linhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,003
    Sao gọi con lên ngồi rình,mà lúc bẫy được rồi thì con lại gọi " anh Cường ơi bắt được nó rồi này "? bạn huấn luyện con mình.....ok đấy chứ!

KtsBim thích bài này.
  9. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Mỏ lúc trước vàng ươm giờ đen bóng phía trên, chân vàng chuyển sang trắng hơi hồng ,,...Hà hag khà khà..... Cụ mới chơi Mi mà đã nuôi khá giỏi rồi đấy....CHIM CĂNG cụ ạ !

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:15 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:13 PM ----------

Dân thanh Hóa hay dùng Thằng anh để chỉ ông anh, con em để chỉ cô em gái. Trong Nam gọi là con nhỏ ... chắc vậy

10. LMCuong

LMCuong Member

Thích đã nhận:
    7
    Em cứ tưởng nó thiếu chất dinh dưỡng vì chủ cũ cho ăn thế nào mình ko bít mà mình lại cho ăn thế sợ thiếu chất.
    Thanks các Bác ạ .

KtsBim thích bài này.
  11. lucngan

lucngan New Member

Thích đã nhận:
    15
    Theo mình thì thế này. Trước dân tộc trên mình chăn chim mộc bằng ngô nên mỏ rất vàng (đa số là thế). Giờ có cám ba vì nên con chim dù mới bẫy được mỏ vàng, chăn 1 thời gian thấy mỏ xuống màu nhanh chóng. Mình có 1 em mi đang khá căng nhưng mỏ cũng rất vàng (tuy nhiên nó rất bóng).đó là theo kinh nghiệm của mình thôi, ae cứ chém nhiệt tình ./.

12. LMCuong

LMCuong Member

Thích đã nhận:
    7
    lucngan: thế bây giờ phải làm cám thế nào hả Bác , mong Bác chỉ giáo

KtsBim thích bài này.
  13. Micon

Micon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    558
    Chim đang sung, chúc mừng bạn. Sắm cho nó cái lồng tre chơi cho hoành tá tràng.

14. Hậu.Sinh

Hậu.Sinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    477
    bạn nói thế cũng đúng một phần thôi , chả nhẽ muốn cu gáy sung phải lấy váy của con gái để may áo lồng ? muốn uống trà ngon lại phải chọn ở cây chè mà con gái ông chủ tịch tỉnh hay đi tiểu mới ngon ? còn họa mi muốn mỏ vàng , cứ lên vùng cao mua ngô về cho ăn , nếu không có thì cho ăn mày ngô với củ đót cũng được à .

LMCuong thích bài này.
  15. haimayxuc

haimayxuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,745
    chim ngoài thiên nhiên, có con mỏ vàng,có con mỏ ngà...vv
    con chim của bạn,khi bắt mỏ vàng...nuôi một thời gian,phía sống mỏ chuyển mầu sẫm..là tốt đó chim ổn định,căng thì mỏ sẽ sẫm mầu,chân sẽ mỡ nên,vì chim non rừng nên có mầu hơi hồng...là bình thường...!
    nếu nuôi một thời gian,thấy mỏ vàng chuyển sang mầu ngà bợt....mới đáng lo..!!!
    chúc bạn có chú chim đẹp..!!!