Họa Mi bị ngoáy đầu

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Hoạ mi' bắt đầu bởi hoa lan, 29/10/08.

1. hoa lan

hoa lan Active Member

Thích đã nhận:
    11
    thời gian gần đây con Họa Mi nhà em cứ ngửa đầu lên và ngoáy mỗi khi hoảng loạn, trước đây thì nó chỉ nhảy bình thường thôi.
    Nguyên nhân và cách chữa thế nào nhờ các bác tư vấn dùm

2. Nguyên Nam

Nguyên Nam Guest

Hiiiiiiiiiiiii, chú ta nhớ mẹ thiên nhiên rồi, hãy chó chú về với mẹ chú thôi, chúc vui vẻ.

3. thắng đen

thắng đen Member

Thích đã nhận:
    13
    cách trị họa mi bị ngoái đầu

tôi cũng đã từng bị trường hợp tương tự, nhưng may mắn là co một cao nhân chỉ cho cách chũa trị.
    01: bạn phải biết lý do vì sao mà chim bị ngoái đã hehe( trong trường hợp của tôi la do tôi chùm kín áo lồng và để chim vao trong nhà co ánh sáng đèn, điều đó dã gây ra hiên tượng ngoái ỏ con chim tôi nuôi.
    02: bạn nâng cầu cao lên, sao cho chim không còn đủ khoảng không để ngoái nũa kakak cu cậu sẽ phải nhảy thẳng mà thôi.
    03: bạn nên để lông chim sao cho ánh sáng chiếu vào chim theo hướng xiên chéo, theo bản năng con chim sẽ bay về hương có ánh sáng thế nên no sẽ bay thẳng về một hướng kakaka( chú ý là đừng chùm áo lồng kín quá nhé, chỉ chùm 1/3 lồng thôi)
    sau khi chim đã bớt ngoái rồi thì từ từ hạ thấp cầu xuống, ok
    gud luk

tanhnue and tiencuong like this.
  4. nghiado

nghiado Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    Nói chung không chữa dc cái tật này đâu ,trước đây mình cũng làm đủ kiểu rồi , kể cả bỏ vào avary cả mấy tháng trời cho chim ra lồng lại chứng nào tật đó ah.
    Các cách chữa nghe thì hợp lý , nhưng hỏi thực sự dã bác nào tuyên bố chữa ngoái thành công ko để anh em học hỏi.

5. thuyai

thuyai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    281
    ngoáy cũng tùy thui. nhưng o chữa dc. em cũgn có 1 em ngoáy khi hoảng, chỉ còn cách sống chung với lũ thui.

6. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    cho em hỏi cách nào chữa trị Họa Mi tung lồng đến vỡ đầu, chảy máu? mỗi lần thay thức ăn là mình nín thở :(
    cho qua lồng tắm thì không tắm mà cứ húc lồng, e phải trốn đi nó mới yên :(

7. ngocp

ngocp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bác mượn được con mái cho no làm bạn sẽ đỡ nhát hơn.

8. NXB

NXB Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Đúng là bênh ngoái khó khắc phục lắm các bác ạh đành sống chung thôi

9. bongruou

bongruou New Member

Thích đã nhận:
    0
    thanks bác chủ hihi học hỏi kinh nghiêm tí ....upppppppppppp

10. Micon

Micon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    558
    Ngoái là một tật của mắt và thần kinh. Nguyên nhân chủ yếu do chế độ nuôi sai trong thời gian ép bổi. Ngoái mà còn sàng cầu thì ngày bị "cháy một pha" đến rất gần. Nhìn chung là rất khó. Nếu bị nhẹ có thể áp dụng cách của bạn Thắng đen kết hợp kẹp thêm cho em mái treo thấp hơn nữa lồng. Mình thử với một em ngước của anh bạn và thành công (trả giá mất 4 tháng kẹp mái và chờ đợi hi hi). Ở chỗ bọn mình ngoái nhẹ gọi là ngước. Mình chưa thấy ai chữa được tật ngoái ngoài cách của bạn Nguyen Nam (về với mẹ thiên nhiên- cách này rất di dỏm như cách bọn mình thường đùa nhau mi mà xù đầu thì nhổ trọc lông đầu sẽ hết xù).