Họa mi bị tắc cổ mong anh em giúp đỡ

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi mamaaroi, 27/8/08.

1. mamaaroi

mamaaroi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    594
    Em có một chú họa mi mới bắt nhưng mà thuộc rùi, đem về nhà sùy thì nó cũng muốn hót lắm nhưng mà lúc nó hót thì nghe như bị hen. Có ai biết cách chữa trị không giúp em với.

KtsBim thích bài này.
  2. Dinh Tran Huu

Dinh Tran Huu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    150
    Đã gọi là mi thuộc thì trước khi bắt bạn phải nghe được tiếng hót của nó rồi chứ, nếu giọng khàn thế thì bắt làm gì, có chữa khỏi cũng chỉ được vài hôm rồi lại khàn trở lại.
    Tốt nhất là nên thay con khác, thuần mi mộc cũng chỉ vài ba tháng thôi mà.

KtsBim thích bài này.
  3. mamaaroi

Thích đã nhận:
    594
    Thì em mua cũng đã kịp nghe nó hót đâu, lúc mua nó nhốt trong cái lồng bẫy. Mà em nghĩ chắc do vận chuyển nên nó mới bị vậy, hỏi ong bán chim thì ông bảo vò lá dấp cá cho uống hai hôm là khỏi, không biết có ai cho mi uống thứ này chưa, em chưa nghe bao giờ nên chưa dám cho nó uống. Có gì nhờ anh em giúp đỡ, em không muốn bỏ nó tại nó được cái đẹp và khá già rừng, nếu giọng hót không khàn chắc nó hay lắm. Để em chụp hình rùi nhờ anh em nhận xét nhé. Thanks all.

KtsBim thích bài này.
  4. hai laokai

hai laokai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    441
    trong diễn đàn có rất nhiều cách chữa khàn bạn tìm đọc kỹ chắc chắn sẽ khỏi.
    bạn tham khảo link này xem.ok
    http://www.aquabird.com.vn/forums/archive/index.php/t-45614.html

KtsBim thích bài này.
  5. thanhcaobang

thanhcaobang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    306
    theo bạn con chim bị khàn đấy , chữa bằng cách đun lá trúc uống hết 2 cóng là khỏi,

KtsBim thích bài này.
  6. QuangDT

QuangDT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    Tớ bị chim khàn một lần do đi đánh chích chòe xa nhà, nên đêm đó không về được phải ngủ ở nhà nghỉ. Chủ và chim chui vào một phòng điều hòa ngủ, sáng hôm sau về nhà thì chim mồi bị khàn.
    Tớ chữa như sau : lấy một ít mật ong cho vào chén, vắt 1 quả quất hoặc nửa quả chanh, sau đó cho chim tắm nước âm ấm, bắt chim ra, nhỏ vài giọt mật ong và chanh (quất) vào mỏ, làm sáng 1 lần, chiều 1 lần, chỉ trong vòng một ngày là đỡ khàn hẳn. Nếu chưa hết hôm sau làm như thế tiếp, bạn có thể bắt trực tiếp cho uống ko phải tắm, vì mình sợ chim nó hoảng nên tắm xong mới bắt.

KtsBim thích bài này.
  7. mamaaroi

Thích đã nhận:
    594
    Cám ơn QuangDT nhé, mình sẽ làm theo hướng dẫn của bạn. Con mi của mình chắc do vận chuyển nên nó mới bị vậy. Hi vọng sẽ hết bênh sớm để còn được nghe tiếng của nó.

KtsBim thích bài này.
  8. mamaaroi

Thích đã nhận:
    594
    HIX các bác ơi con mi nhà em nó vẫn ăn uống bt, tắm táp bt, nói chung là khỏe mạnh mà sao nó hót cứ như ông già vậy, khò khè nghe chán kinh lên được. Không biết có ai thấy hiện tượng như vậy chưa a chỉ giúp mình với.

KtsBim thích bài này.
  9. Mr mê hoạ mi

Mr mê hoạ mi New Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn thử cách này xem:cho chim uống nước chanh đường (pha nhạt) và cho ăn gián đất một thời gian chim sẽ hết khàn.Cách này tôi dùng rồi hiệu quả cũng được đấy.chúc chú chim của bạn trở lại thành một ca sĩ..:p

KtsBim thích bài này.
  10. Ngọc_Quyên

Ngọc_Quyên Well-Known Member

Thích đã nhận:
    333
    lấy cây đũa,quấn bông gòn thiệt chặc ở đâu đũa, nhờ người banh họng con chim ra, thọc cây đũa vào,thọc chừng 5' thì dừng lại, lấy nước muối đổ vào họng nó , khép họng lại, lấy dây thun cột mỏ nó lại,xong quăng vô lồng,,chừng 10' là hết hen à

KtsBim thích bài này.
  11. mamaaroi

Thích đã nhận:
    594
    Trời ơi bạn thử bao giwof chưa, nghe cách này có vẻ hơi bị tàn bạo đấy nhỉ.

KtsBim thích bài này.
  12. QuangDT

QuangDT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    Đã bảo rồi chữa cách nào nhưng phải kiên trì mới được, mật ong, hay nước đường, banh mỏ thổi hay thò tay ngoáy mồm cho long đờm ra thì cũng phải kiên trì mới thành công. Nhưng nên xem xét nó khàn từ bé thì tớ bó tay đó, ở nhà có chú My chiến, hót khàn khàn ko ra tiếng bao giờ nhưng cứ thả chú My lạ vào là chú ta đập chết ăn thịt hết :D, từ my đất, khướu, khuyên chú ta đập hết.

KtsBim thích bài này.
  13. mamaaroi

Thích đã nhận:
    594
    thì em cung kiên trì mà, em chỉ làm những cách mà dơn giản thui chứ bắt nó ra thò tay vào họng thì cung tội nó, đên mình tự thò tay móc họng còn chẳng thấy thích thú gì nói gì đến chim. Mình đang cho an giun đất mỗi ngày một con và uống nước lá dấp cá, cái nc này la do ông bán chim bảo cho uống là hết nhưng chưa thấy có kết quả. Mà nó hot kô ra tiếng có thể do nó bị hen cũng nên, mình đang xem thế nào cho nó uống bổ phế chắc là được đấy nhỉ.

KtsBim thích bài này.