họa mi bị xuống màu có thể lấy lại màu không ?

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi bird.bluesky, 16/1/08.

1. bird.bluesky

bird.bluesky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    mình có thằng bạn chơi mi hắn nuôi con mi này được 4 năm rồi. Hôm nọ mình lên chơi nghe nói hắn đòi bán mình xem chim thì thấy bộ lông của nó xuống màu kinh khủng.Nhưng nó lại có hai sợi lông cánh màu trắng không biết là do suy chim không nữa....
    không biết chim bị xuống màu thì khi đổ lông có thể lấy lại màu không (khoảng 50% thôi).
    Ai biết chỉ giùm em với !!!!

2. luciano

luciano Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Theo Mình bạn nên cho chim ăn uống đầy đủ thức ăn hợp lý và có cái mình thấy rất quan trọng là bạn phải thường xuyên cho tắm nắng lông Mi sẽ có màu vàng đẹp. Đây là kinh nhiệm rút ra từ con Mi nhà mình nhưng nó là Mi Ls con ko biết Mi ở các vùng khác có vàng lên được hay ko thì mình chưa thử nên anh em nào bít chỉ giáo thêm để anh em học hỏi.

3. ly the kiet

ly the kiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    vấn đề lông lá này không thành vấn đề gì đâu bạn , chỉ cần chăm sóc tốt , ăn uống , tắm nắng đấy đủ là mùa thay tới là nó sẽ có 1 bộ lông đẹp thôi bạn ( bạn nhớ là không nên cho phơi nắng nhiều nha bạn , mi phơi nắng nhiều dễ mù lắm), còn 2 cọng lông cánh trắng không phải suy mà có đâu bạn

4. bird.bluesky

bird.bluesky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    hì hì hì thế thì đem tiền đi mua thôi còn chờ gì nữa !!!!!!!!!!
    í quên cám ơn các bác nha !!!!!!

5. Hung_yeu_hoa_mi

Hung_yeu_hoa_mi New Member

Thích đã nhận:
    2
    con chim đó nếu thấy đẹp thì bác nên mua thôi.nếu ko bác nhượng lại cho em nha

6. haivinh

haivinh Active Member

Thích đã nhận:
    53
    bạn nên tìm hiểu vì sao họ bán khi đã nuôi được 4 năm rồi.còn vẫn hót và đá tốt thì ok đi.Lấy về cho ăn uống đầy đủ ,tắm táp ,phơi nắng tuần 3-4 lần thì năm sau bạn có chim như ý ngay.cánh trắng không phải suy mà là của độc đó bạn.nếu bạn không lấy thì để mình

7. A Páo

A Páo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,707
    Nếu Con chim như bạn tả là chim bị suy rồi đó bạn ạ chắc chủ trước của nó chăm không tốt lên nó ra nông nỗi như vậy ....miễn con chim không bị vỡ chăm tốt lại được nuôi 4 năm lồng là có độ lỳ rồi đó bạn ạ .....vấn đề bây h là về chăm kỹ khoảng 2>3 tháng đầu rồi cứ chăm theo mức độ mình chăm được ....ngày khoảng 4>5 con dế hoặc 10 con cào cào ( châu chấu ) tuần tắm 2 lần là đủ không nhất thiết phải tắm nhiều ...tắm nhiều chim dễ mất lửa lắm ...chịu khó đầu tư và tìm hiểu có cửa hàng nào bán cám ngon cho HM thì bạn mua về cho ăn đừng cho ăn cám bavi hoặc cám cò ...hoặc tìm hiểu mấy bài trên 4room học theo họ làm cám ăn cho chim ăn ....không lên thay cám đột ngột bạn nhé ....trộn từ ít đến nhiều với cám cũ của nó bạn nhé ....
    cứ như vậy đến mua thay lông thay song lông bảo đảm chim của bạn sẽ khác hẳn
    Chúc bạn Thành công với chú chim của mình! nếu định mua chú chim này thì bạn phải hỏi rõ người bạn của bạn là chim có bị vỡ không nhé ...vài lời chích từ kinh nghiệm nuôi của mình ,,nếu có gì sai sót mong các bạn thông cảm và bỏ quá cho !