Hoa mi chọi 3 mùa

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi chim canh, 20/2/12.

1. chim canh

chim canh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    754
    Chào anh em trong diễn đàn. AE cho mình hỏi tí nhé mình có nuôi một chú mi chọi những năm đầu chú ta chọi rất hay và không thua con chim nào cả những sang năm thứ ba chú ta không chọi nữa chỉ búng cánh và hót thôi mà chế độ chăm chim mình vẫn chăm như bình thường nhưng ngày trước mình có ghép với nó một con mái hộ công rất hay nhưng bây giò mình không còn con chim mái đó nữa mình không biết có phải do không còn con mái đó nó không căng nữa chăng mong anh em cao thủ trên diễn dần chỉ giúp mình với. Xin cảm ơn anh em rất nhiều.

thansau thích bài này.
  2. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Mình là thấp thủ trong làng họa mi nhưng cũng có ý kiến: Họa mi đang có mái hộ công mà tách mái ra thì sẽ xuống phong độ ngay, muốn nó thích nghi với chế độ không có mái thì phải chịu khó chăm 1 thời gian hơi dài.

thansau, Micon and chim canh like this.
  3. Micon

Micon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    558
    Thấp thủ gì mà trả lời cao thủ thế !!!he he he.
    Con này chắc đến tuổi vào hội bảo thọ cũng nên. Chủ thớt thử coi lại.

ltdhong and thansau like this.
  4. Dũng-TD

Dũng-TD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    604
    thì nó cũng phải khôn ra chữ, đánh nhau chỉ tổ đau chứ được gì hót cho nó lành

tungphotor and thansau like this.
  5. hoangchanhthu

hoangchanhthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    221
    Hi!
    Mình cũng là thấp thủ nhưng dựa trên kn chơi chim hót và kn đã chơi than đá mình có nhận xét như sau, có gì ko phải ace bỏ qua
    Chơi chim chọi hay chơi chim hót thì thời đỉnh cao là mùa thứ 2,3,4 và có thể thêm nữa hay ko là tùy vào thức ăn và nước nuôi của mỗi người, chế độ dợt dãi cũng như đấu đá. con chim bị nuôi nhốt trong lồng sẽ bị hạn chế thức ăn và tập lực. ngoài tự nhiên nó ăn nhiều thứ và bay nhảy nên sức khỏe luôn ở trạng thái tốt trừ khi bệnh tật và thay lông. đối với chim nuôi lồng ngoài việc cung cấp dinh dưỡng đầy đủ thì phải tập lực. tắm nắng tắm nước. một con chim đá như một võ sĩ, phải ăn uống có chế độ dinh dưỡng và tập luyện hẵn hơi. ngày bao nhiêu phút. tắm nắng. tắm nước cho vào aivary để tập thể lực cho ngủ nghĩ hợp lý có như vậy con chim mới khỏe, bền và chơi lâu đc,
    Vấn đề óp mái và sử dụng mái cũng rât quan trọng. sử dụng sao cho hợp lý. vấn đề này đã có nhiều cao thủ đề cập. mình chỉ nêu lên ý kiến

Thân

Last edited: 20/2/12
    Micon, mavanz and thansau like this.
  6. chotmechim

chotmechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,088
    theo mình nghĩ tuổi lồng nó đã cao nên đánh khôn khi bị đau là nó lên cầu hót ko xuống nữa,thứ nữa là nó bị mất vợ nên ko còn lí do để đánh nữa

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:21 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:19 PM ----------

thansau thích bài này.
  7. thansau

thansau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    780
    chim chọi vào năm th­ú 3 là vào thời chơi tốt nhất, bạn xem lại chim có khỏe không? lúc nào thật căng thì hẵng cho đánh..

chim canh and Micon like this.