Họa mi chọi - những chia sẻ

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi binhls, 2/2/08.

1. binhls

binhls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Từ những năm 60 cua thế kỷ trươc tôi đã biết đến họa my,ở phố tôi hồi đó có ông MEI SHENG(Mọi người gọi ông là MAI SENG) là ngườ Hoa.Ông rât mê và rât giỏi nuôi họa my chọi,thỉnh thoang tôi bắt biếu ông mấy con cào cào nên ông có vẻ quí,ông không truyền dạy gì cả nhưng cho phép tôi đươc đến chỗ ông để chim cùng ông cho nó ăn rôi thỉnh thoang rủ tôi đi bắt cào cào cùng, ông thường mang cả lồng chim theo .dần dà tôi cũng hoc lỏm được khối thứ,rồi chiên tranh liên miên mãi tới những năm 86-87 tôi mới có cơ hội nuôi hoa. mi của mình ,với những gì học lỏm và học hỏi các anh em cùng chơi chim hồi đó tôi cũng có 1 vài con tạm đươc .Nhưng sau vài lần tham gia chọi HỘI và choịTAY ĐÔI tôi mới nhận ra mình không phải mẫu người chơi họa my chọi, nên biết thân biết phận rút lui đã 6-7 năm nay rồi.Bây giờ tôi vẫn nuôi họa my nhưng để bán cho người chơi ,thỉnh thoảng cũng tuyển được 1-2 con cũng kiếm đươc chút ít đủ để rau cỏ qua loa, rồi cung vui nữa.
    Tôi cũng đã đọc khá nhiều bài nói về cách nuôi họa my chọi nhưng hình như mọi ngươi cứ cố tình không nói cụ thê để giữ miếng thì phải,vì vậy tôi rất muốn bộc bạch hết những gì tôi biết, nhưng không biêt có được không ,vì khả năng viét có hạn ,trình độ vi tính rất i tờ (viết đoạn này phải mất hàng tiếng đấy) nhưng tôi sẽ cố,có gì không phải các bạn hạ cố nhé.
    Trước hêt tôi thấy muốn nuôi chim hm chọi bạn phải có những tư chất sau:
    1-ĐAM MÊ :có thích thì mới nuôi chứ ,nhưng đam mê thì khác ,nó thích hơn cả "cơm trẻ",thích hơn cả "phở".Đang ôm "cơm", đang bê "phở" mà chợt nhớ chim chưa quây áo lồng hoặc chưa đủ nươc là phải tung chăn bật dậy, là phải rời khach sạn bỏ "cơm" bỏ "phở" về với chim ngay ,thế mới gọi là ĐAM MÊ
    (Khuya rồi tạm dừng nhé,mai gặp lại)

Hoanganhqy, hnc, MinhKhuong and 3 others like this.
  2. le_a75

le_a75 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Tiếp đi bác, bác làm em sốt ruột quá, có lẽ bác nói đúng, người ta cứ cố tình nói chung chung nên em chẳng biết đường nào mà theo cả, giờ có bác chịu chia sẽ thật là đáng quí, đáng quí, nhanh lên nha bác, em sốt ruột quá, bác có cần doping không? hihiihihi

3. tran nam

tran nam Active Member

Thích đã nhận:
    9
    Bây giờ tôi vẫn nuôi họa my nhưng để bán cho người chơi ,thỉnh thoảng cũng tuyển được 1-2 con cũng kiếm đươc chút ít đủ để rau cỏ qua loa, rồi cung vui nữa.
    Bác BinhLS bán mi ở chợ nào hay bán tại gia cho anh em địa chỉ. Du xuân ở LS ghé qua tham quan làm vài chú mi về HN chơi đỡ mất công sức đấu trí ở ngoài chợ!:p

trongpham thích bài này.
  4. tran nam

tran nam Active Member

Thích đã nhận:
    9
    "Bây giờ tôi vẫn nuôi họa my nhưng để bán cho người chơi ,thỉnh thoảng cũng tuyển được 1-2 con cũng kiếm đươc chút ít đủ để rau cỏ qua loa, rồi cung vui nữa".
    Bác BinhLS bán mi ở chợ nào hay bán tại gia cho anh em địa chỉ. Du xuân ở LS ghé qua tham quan làm vài chú mi về HN chơi đỡ mất công sức đấu trí ở ngoài chợ!:p

5. ti toe

ti toe Member

Thích đã nhận:
    3
    đúng như lời pác nói đó.thú thực là em cũng rất mong muốn được học hỏi thêm kinh nghiêm của bác binhls đó.

6. hungthuocbac

hungthuocbac New Member

Thích đã nhận:
    2
    đúng như bác nói tôi thấy mọi người cứ huyền bí quá thực lòng mà nói tôi thấy ai có tý kinh nghiệm nào hãy chia sẻ cùng nhau để niềm vui nhân lên vì ai cũng muốn mình có một con my hay đẹp cả

7. hai laokai

hai laokai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    441
    hungthuocbac.
    bác chia sẻ chút ít kinh nghiệm đi em biết là bác là đệ của ông Phà cầu sập mà:laughing:mà bác làm thế nào để anh em LC cũng lên diễn đàn này càng đông càng vui,có mỗi em với bác là LC thì ít quá.:laughing::laughing::laughing:

8. buffon

buffon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    76
    em nóng ruột quá pác binhls ơi , bác nói típ đi pác

9. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    bác binhls :bác sao giống mình thế , mình cũng không thích đấu đá (hiểu theo nghĩa đen ) mình chỉ thich đá mi theo tính cách nghệ thuật thôi vì là thú chơi tiêu khiển luôn luôn phải lành mạnh có phải không bác binhls , ngoài ra sau khi thuần chim mi con nào chơi chọi thì để qua một bên con nào chơi hót để qua một bên , khi nào amh em nào cần thì có ngay chủ yếu kiếm chút cào cào ...và thỏa chí tang bồng thôi hahaha ...còn vấn đề giữ miếng thì đương nhiên phải có ! nhưng họa mi thì cũng khó nói lắm bác à , một chút kinh nghiệm cũng muốn chia sẻ với mọi người vì niềm vui khi được chia sẻ thì nhân đôi gấp bội , mong bác tiếp tục chia sẻ với ae , chân thành cảm ơn bác binhls và mong được chia sẻ với mọi người ...

HungNews-nt and congminh like this.
  10. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Sao bác Binhls lại dừng lại ở đây nhỉ???lâu lắm rùi mà chẳng thấy gì cả.:(

11. duongtuanphuong

duongtuanphuong Active Member

Thích đã nhận:
    43
    Bác nay chơi như quảng cáo viết đến đoạn hay lại bỏ lửng làm anh em háo hức quá

12. PVC

PVC New Member

Thích đã nhận:
    0
    Thế bác Binhls chỉ câu khách thế thui à!

nghe giới thiệu hấp dẫn quá mà chẳng thấy nội dung cả. định để đến khi nào mới chia sẻ kinh nghiệm cho anh em đây?

13. hai laokai

hai laokai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    441
    PVC.
    bạn là người mới nên tìm đọc kỹ các trang sau của diễn đàn nhé.đặc biệt là những chia sẻ về họa mi của binhls,tôi tin rằng khi bạn tham khảo những bài viết của binhls bạn sẽ có nhiều kinh nghiệm đấy.ok

Last edited: 9/6/08
  14. kenzy

kenzy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Mấy bác này chơi chim đúng là cao thủ hiiiiiiiiiiiiii em mới vào nghề còn non kém xin chỉ giáo,chỉ giáo!!

15. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    "mai" của bác là được 12 năm 8 tháng rồi nhỉ? :(
    bác binhls ơi kể tiếp đi bác

16. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Rất tiếc vì những cá nhân xấu tính nên bác Bình đã bỏ diễn đàn, chúng ta mất đi một bậc tiền bối đánh kính trong Thuật chơi họa mi.

@Hieubds: Do dữ liệu của diễn đàn bị mất, nên bài viết của bác Bình chỉ còn mỗi đoạn này, có nhiều bài rất hay cũng bị đã mất, giờ không biết làm sao để tìm lại được, lần lên nhà bác Bình chơi, tính hỏi xin mấy bài viết bị mất thì mới biết là bác Bình gõ thẳng vào máy mỗi khi viết bài :(

HungNews-nt and congminh like this.
  17. boyht

boyht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,028
    Anh ơi bên svc vẫn còn bài của bác Binhls đấy. anh snag tìm phần họa mi và vào những vấn đề khác của họa mi là có.

HungNews-nt and toilavu like this.