Họa Mi Chuyền 1,5 tháng lồng của SuBin ... !!!!!

Thảo luận trong 'Chim Hoạ mi của thành viên' bắt đầu bởi subin, 6/7/12.

1. subin

subin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    431
    Hôm nay buồn buồn ngồi qua cái clip em mi chuyền ở nhà lên góp vui với anh em , số là mình mua mồi cho chim thì thấy chủ chim mới về nên ngứa nghề bắt một về cho làm ca sĩ và cuối cùng sau một hồi chọn thì quyết định chọn em này ... ngày đầu cũng hồi hộp sợ mái nhưng qua ngày hôm sau là e nó đã mở miệng và bắt đầu chơi mỗi lúc mạnh hơn ... thấy thích nên cũng chịu khó thúc mồi và đem đi dợt và sau 1,5 tháng giờ đã có em mi vừa ý mình đã có thể bung áo hết ... chắc có lẽ do may mắn nên bắt trúng em này dễ thuần và siêng miệng ... mà mấy bữa nay thấy em nó bắt đầu rớt lông cánh và đuôi thì có vẻ hơi cũ nên mình nghĩ chắc em nó muốn thay lồng rồi ... cũng mong em nó mau rớt để có bộ lông nhà ... anh em xem rồi đánh giá cho vui nhé ... em nó tuy không đẹp gì nhưng mình cực kỳ thích em nó ... anh em chém nhẹ nhẹ tí để em nó còn hót cho mình nghe đừng chém mạnh tay quá kẻo em nó hết hót thì đau lòng lắm ... hjhj ... chúc anh em cuối tuần vui vẻ nhé ... !!!!

Đây là clip em nó
    [video=youtube;9_CBPIaJNQM]http://www.youtube.com/watch?v=9_CBPIaJNQM[/video]

phuoc-bd, dongkj, HoQuangMinh and 5 others like this.
  2. chimbochao

chimbochao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,046
    Chẳng ai buồn chém!!! chim 1,5 tháng lồng mà mỏ trấu như thế sao??? 1,5 năm lồng thì có lý hơn. Chúc bạn có con chim hót hay.

tuanluuduc, rongbiengl, RUA01 and 3 others like this.
  3. subin

subin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    431
    trước khi đăng bài mình biết thế nào các bác cũng nói thế mà ... em nó vậy chứ lại gần là nhảy liền ... còn vấn đề mỏ trấu là khi bắt thì e nó đã như vậy mình cũng mới bắt 1 e bổi nữa cũng mỏ trâu như vậy ... đâu phải mỏ trấu dài là chim thuộc đâu bác ... bác chịu khó nghiên cứu lại nhé ... thanks bác đã chém nhiệt tình ... nhờ bác chém mà em nó hót ác hơn nữa rồi ... hjhj

RUA01 thích bài này.
  4. chimbochao

Thích đã nhận:
    1,046
    Không phải thuộc mới mỏ trấu, mà là chim rừng 99% không có mỏ trấu, 1 điều rất đơn giản có thể hiểu khi ta tha lồng đất thì chim hết trấu mỏ, thử hỏi con chim sống ngoài tự nhiên suốt ngày đào bới dưới đất thì lấy đâu ra trấu mỏ hả bạn?
    Kết luận: Chim của bạn không phải chim mộc!

RUA01 and cuongquephong like this.
  5. subin

subin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    431
    mình cũng bó tay với bác nếu trong nam thì mình dắt bác đi qua chổ mình bắt mộc hỏi thử cũng được và qua nhà mình xem em nó luôn và nếu dân chuyên chỉ cần nhìn sắc lông và cách con chim nhảy sẽ biết thôi bạn àh , tai clip này mình để điện thoại ở đó rồi đứng ra xa thôi chứ lại gần là em nó cứ như ngưa ấy ... chim mộc người ta bẫy đâu phải đem bán cho bác liền đâu nó cũng đi từ chỗ này qua chỗ kia và cũng ở trong lồng vài tuần chứ đâu phải mới bẫy mà đâu bác mình cũng mới bắt 1 e mộc tinh cũng mỏ trấu như vậy và cũng có dấu hiệu muốn rớt lông như em trên đa số chim muốn thay lông và yếu lữa thì mỏ trấu thường như vậy bạn àh ... còn nếu bác cứ khăng khăng thì thôi mình cũng không tranh luận thêm chẳng được gì đâu nếu chim thuộc thì mình nói chim thuộc đâu có mất mát gì đâu bác ... chẳng qua là vì may mắn nên bắt được em này thấy thích nên post lên góp vui thôi ... mình cũng xin phép không tranh luận về vấn này nữa bác nhé .. hại não lắm ... chúc bác vui ... !!!!!

Last edited: 8/7/12
    linhv and RUA01 like this.
  6. chimbochao

Thích đã nhận:
    1,046
    Một chú chim mộc 1,5 tháng lồng đứng hót hơn chục phút hay như thế mà gần 100view chả ai thèm comment . Bạn thấy có gì không ổn không?

RUA01 and cuongquephong like this.
  7. minhbau

minhbau Member

Thích đã nhận:
    12
    Dễ hiểu tai sao lại là chim mộc 1,5 tháng lồng thôi,đơn gian là chim mới băt côp dc 1,5 tháng.Nhưng thực tế nó ở côp cũng khá nhiều tháng rồi mỏ trấu móng dài chim môc từ rừng về ko bao giờ có

8. subin

subin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    431
    Thôi mình chủ yêu post lên để góp vui vì mình thấy thích em này ... mà post lên thì mấy bác lại không tin ... nên mình cũng không muốn bình luận thêm nữa ... mình còn vài em bổi và mái xòe đuôi nữa tính post lên chơi mà thôi mắc công mấy bác lại nói mình nói xạo rồi lại nói này nói kia nên thôi cũng xin dừng topic này tại đây ... chúc các bác vui và có nhiều chim hay nhé ... bên đây thấy chán quá ... toàn nói khích nhau ... !!!!!

RUA01 thích bài này.
  9. long vit

long vit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    hi bạn, mình cũng đang định tìm 1 e chuyền chơi nhưng không biết chuyền thì dể thuần hơn bổi không? bạn chỉ cho mình một số kinh nghiệm nha.
    ah cho mình hỏi bạn có bán em chuyền này không? nếu bán có thể cho mình cái giá nhé, mình cũng thick em nay ghê luôn.
    thanks subin

RUA01, subin and cuongquephong like this.
  10. chiencp

chiencp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    549
    ông này định mua bán ah????? bắt quả tang nhé.. kaka

long vit, RUA01 and cuongquephong like this.
  11. subin

subin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    431
    chuyền thì không hẳn đã dễ thuần hơn bổi nhưng đa số là mấy em nó dễ chịu hơn tỷ lệ thành công nhanh hơn bổi ... và nếu như có mái hay thì nhanh lắm bạn àh ... em này mình không bán mình cũng đang săn thêm để nuôi nữa ... em này làm cho mình thích chơi mi lại nên để nuôi luôn ... hôm kia mình cũng dắt ông chú gần nhà đi bắt 2 em chuyền về là hót ngay ... mà mấy em này toàn mẫu hót ... nên tướng ta không to lắm vì bên mình chủ yếu chơi ca sĩ không chơi võ sĩ vì không có điều kiện .... chúc bạn tìm được 1 em vừa ý nhé ... !!!!

thanhmuc and long vit like this.
  12. long vit

Thích đã nhận:
    31
    bạn mua mi chuyền ở đâu hay vậy? trên BD tìm không có. bạn có thể chỉ mình với, giá bao nhiêu 1 em vậy bạn?
    thanks

13. subin

subin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    431
    mình mua gần nhà bạn àh ... hoặc bạn ra khu vực thành thái gần cv lê thị riêng giá dao động từ 500k --> 600k còn mấy em bổi tuyển thì giá khác ... !!!!

thanhmuc and long vit like this.
  14. long vit

Thích đã nhận:
    31
    Hi subin, thấy subin có em chuyền 1,5 tháng hót đấu quá mình cũng thấy mê nên cung di lùng tìm cho được mi chuyền. và cuối cùng mình cũng tìm được 1 em rồi nhưng vẩn chưa nghe em nó hót hét gì cả.hichichic....lúc trước subin bắt con chuyền này là còn lông non không (lông non chim con ấy)
    subin có thể chỉ mình cách thuần em nó không? làm sao để có thể hót như chim của subin được.hihihi..
    chế độ ăn, chăm sóc sao nhờ subin chỉ giáo.
    thanks.......

15. subin

subin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    431
    chào long ... một phần cũng là do may mắn long àh ... chứ không có hay ho gì đâu .. lúc mình bắt là em nó mép vẫn còn hơi vàng nhưng mà cũng khá dạn ... về nhà ngày đầu không hót qua ngày sau mới bắt đầu hót và mỗi ngày mỗi tăng ra hội chơi tốt lắm ... thứ nhất là mình có 1 em mái theo đánh giá của anh em chơi chung là khá chim lắm vì em nó kích trống tốt lắm ... thứ 2 là vì mình thích em mi này và nó là bổi nên chế độ chăm sóc cũng tốt hơn mấy em khác để em nó mau lại sức và cũng hay đem em nó ra hội chơi lắm nên em nó có tiến triển như vậy và mình nghĩ em nó còn lữa rừng và chơi lữa cuối hay sao đó ... giờ em nó rớt lông tè lè ... thấy em nó vậy chứ lại gần là nhảy tè le nhưng treo lên là ok cầm lồng thì chao thôi vì vẫn là bổi mà... bữa mình cũng đi bắt dùm ông chú gần nhà 2 em về nhà là hót ngay mà hót nhiều lắm tuy chim không to nhưng nó siêng hót cực kỳ ... bạn chịu khó kiếm 1 mái kha khá biết dụ trống kè em nó mỗi sáng để chim mau sung và mau dạn chịu khó bơm mồi tươi nhiều vào vì là bổi nên em nó còn yếu sức lắm nên chịu khó bơm mồi cho em nó mau lấy lại sức , thời gian này bạn nên để xa mấy em nào máu me nhé ... để em nó nơi yên tĩnh cho nó mau tỉnh táo lại và khi em nó ăn uống đầy đủ có sức là tự động sẽ hót thôi bạn àh ... chúc bạn thành công nhé ... !!!

long vit thích bài này.
  16. long vit

Thích đã nhận:
    31
    Mình cũng bắt em này là mép vàng luôn, vẩn còn lông non nhưng hiện tại đang ra đuôi. chim mình bắt về khá dạn rồi nhưng hình như là nhảy vì chưa quen lồng.
    Người ta bao chim trống nhưng mình vẩn đang rình xem nó có hót thế nào mới chắc ăn được, hiện tại đang nghi ngờ quá.hichic...
    thanks subin...

subin thích bài này.
  17. subin

subin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    431
    cứ từ từ bạn nhé ... nếu có mái thì tốt quá ... chúc bạn mau có 1 chú chim vừa ý nhé ... !!!!!!

long vit thích bài này.
  18. long vit

Thích đã nhận:
    31
    hi subin, bạn chỉ cho mình cách up hình lên được không?up cách nào mà hình load ra luon tren trang do, chứ đừng load lên thành đường dẩn tới image nha.
    tình hình e mi cua mình không thấy cải thiện gì hết mình để e nó vào gốc yên tỉnh để cho e nó đổ lông nhưng trum vậy hi mở ra thi e nó tung khung khiếp, tung bể đầu luôn.hichichic...mình thấy e nó cũng có mỏ trấu như chim cua subin vậy. vậy mà thấy mấy a trên cứ cải lại subin là sao không hiểu. chim mình đúng là chuyền mép vàng vẩn còn lông non nhưng mỏ cũng là mo trấu dài.mình sẽ up hình lên ngay khi biết cách up.hiihi

19. subin

subin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    431
    nói thật mình cũng lười cải lắm ... nên cũng không mún nhắc chuyện đó hôm qua mình mới đi bắt 1 em bổi có lẽ em này ở trong hộc lâu rồi thấy em nó đang rớt lông mẫu đẹp chỉ có điều là màu chân không được vừa ý nhưng em nó dạn chim to con dài chim lắm ... cũng bắn lông ra thêm ... và cho qua lồng tắm ko cần trùm nhưng qua lồng nuôi thì phải trùm hehehe ... kè mái đã có thái độ tốt rồi ... còn vấn đề up hình thì Long chịu khó vào đây xem nhé có hướng dẫn đầy đủ luôn ... chúc bạn vui ... !!!
    http://www.aquabird.com.vn/forum/forumdisplay.php?f=274

long vit and cuongquephong like this.
  20. ducnano

ducnano Member

Thích đã nhận:
    2
    Hi subin,
    Bạn cho hỏi địa chỉ chỗ bạn mua chim họa mi nha. Mình cũng muốn mua con mép vàng.

long vit thích bài này.