Họa Mi có bị muỗi cắn không?

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi huynhthachvu, 10/8/12.

1. huynhthachvu

huynhthachvu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    Gởi các anh em có kinh nghiệm help mình xíu. Tình hình là mình thích 2 con họa mi của mình hót để báo thức mình dậy lúc sáng sớm. Vì thế đêm lại mình không trùm kín áo lồng mà vẫn để chữ A. Không biết là mấy em Mi của mình có bị muỗi cắn không? Nhờ mấy bác nói giúp nhé!

quyencr and KtsBim like this.
  2. bachmivuong

bachmivuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,538
    Xin thưa với bạn là có và nếu dính vào chỗ hiểm như là các đốt ngon chân thì nguy cơ mất móng cao nếu bạn ko phát hiện sớm. để lâu nó sưng tấy lên rồi rụng ngón hoặc móng chân luôn ợ. Bạn thích kiểu chuông đồng hồ thế thì kiếm mấy cái áo lồng sáng màu ví dụ như màu trắng của mấy anh Tàu khựa hay dùng thì sẽ ổn.

3. huynhthachvu

Thích đã nhận:
    121
    Cảm ơn Bác nhé! Nhưng mình để ý thấy nó ngủ nó che hết rồi, đầu thì rút vô cách, chân thì cái mình nó đè lên. kín mít a.

Micon and KtsBim like this.
  4. bachmivuong

Thích đã nhận:
    3,538
    Nhìn thế thôi chứ cái ngón chân nó quắp vào cầu chẳng lẽ lông con chim nó che được cả nguyên cái cầu đậu của con chim ak ^_^.

quyencr, KtsBim and cuongquephong like this.
  5. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    các pác nói có quá k ? muỗi cắn làm j đến nỗi rụng móng, hư ngón đc. thế chim ngoài thiên nhiên ngủ k ai trùm áo thì sao ?

quyencr, Micon, KtsBim and 1 other person like this.
  6. bachmivuong

Thích đã nhận:
    3,538
    Chim nó khôn lắm bạn ak, chỗ ngủ của chim thì em nghĩ là ở bụi cây có khả năng đuổi muỗi ko dám lại gần. còn nếu chưa nhìn thấy chim mất móng do muỗi đốt thì bác cứ thử xem sao ^_^

quyencr, Micon, KtsBim and 2 others like this.
  7. hieutncc

hieutncc Member

Thích đã nhận:
    2
    Muỗi nó thấy chim như gà thấy diều hâu các bác thấy đúng ko?

KtsBim and mavanz like this.
  8. Thánh Vương

Thánh Vương Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    Cái này thì em xin phán luôn , Họa mi không bị muỗi cắn đâu bác ạ ....:laughing::laughing: , có chăng thì thỉnh thoảng bị chích vài phát thôi:laughing::laughing: , đúng như các bác trên đã nói , tùy thuộc vào cơ địa của con chim thì khi bị chích có thể bị hư ngón chân , rụng móng là chuyện bình thường.:laughing:

quyencr, KtsBim and mavanz like this.
  9. nduy992002

nduy992002 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    Họa Mi thì hổng biết nhưng nuôi yến hót thì phải cẩn thận muỗi hết sức,hehe, chùm áo lồng thì chùm, muỗi cũng vào dc ah. trừ khi giăng mùng cho nó.

mavanz and tungphotor like this.
  10. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Bạn nên chú ý 2 giai đoạn: Giai đoạn nó chưa thay lông thì k cần trùm kín áo lồng đâu,tuy nó thỉnh thoảng bị trích(trượt..) 1-2 nhát nhưng về cơ bản k vấn đề gì, nhưng đến khi nó thay lông tơi tả thì nên trùm kín áo lồng nhé...nuôi mi hót thì thoang thoáng thôi, mi nhà tớ thay lông chụi thùi lụi cũng vẫn quên phủ áo lồng như thường, hình như tụi muỗi cũng k thích chích máu HM lắm thì phải vì con chó nhà mình thì nó bu đen, còn mấy con mi thì họa hoằn thấy có 1 vài con muỗi vo ve nhưng lông nó kín mít nên thèm thuồng bay đi,mấy lần thấy muỗi loanh quanh đám lông rồi lần xuống chân loay hoay định đốt k nổi,chán lại vo ve bay đi, thây ngứa mắt ngứa tay mình định đập cho phát lại sợ trúng đẩu e mi..hihihi

11. huynhthachvu

Thích đã nhận:
    121
    Cảm ơn các bác đã thảo luận nhiệt tình chủ đề này. Mình cũng nghe lời mấy Bác đêm đến lại trùm kín áo lồng cho 3 em Mi. Thế là 2 bữa sáng nay không nghe 1 tiếng báo thức nào như mọi khi, em mái không xì, 2 em trống cũng im re luôn. EM già 2 mùa hót như điên bây giờ chỉ nghe lai rai khi trùm kín. Cũng mất vui khi ngủ dậy quá.

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:58 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:44 AM ----------

MÌnh nghĩ các bác nói cũng có lý. Vì trên rừng có nhiều muỗi nhưng chim sẽ ngủ trên cao, hoặc núp kín trong lá cây làm Muỗi không chít được. Còn ở nhà sáng dậy khi lấy chim ra mình thấy Muỗi trong lồng bay ra rất nhiều. Nhưng để rình mà thấy được con Muỗi nó chít chân con chim thì mình thấy cũng khó há.

KtsBim thích bài này.
  12. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    thiệt tình mà nói là e k bít sao, tại ở nhà nuôi Mi, tối cho đi ngủ, e cũng che áo hở chữ A, để đó qua đêm. vẫn thấy e nó khỏe mạnh bình thường, k bit có bị chích or k, nhưng chân cẳng thì ok, k có vấn đề chi.

KtsBim thích bài này.
  13. huymobile

huymobile Member

Thích đã nhận:
    2
    tớ có con họa mi cũng bị muỗi đốt sưng vù ngón trỏ đang cho tắm mấy hôm mà không xẹp ông anh bảo bắt ra bôi thuốc mỡ sẽ đỡ nhưng em nó mộc nên cũng ko muốn bắt đang định bôi vào cầu không biết có được ko tại sưng móng nó kênh lên nguy cơ rụng móng lắm nên anh em đề phòng nhé.

14. soihoangcodoc

soihoangcodoc Member

Thích đã nhận:
    133
    Thưa các cụ! Muỗi đốt bị rụng móng hay không thì em chưa dám chắc nhưng muỗi đốt họa mi là chuyện xảy ra như cơm bữa nếu các bác không có biện pháp bảo vệ. Em đã từng nhìn ban đêm khi chim ngủ muỗi nó tiu vào đầu ngón chân họa mi đến nỗi con muỗi bụng căng tròn, lông bụng của chim không thể phủ hết được ngón chân khi đậu trên cầu đâu ah!
    Còn chim ở rừng bị muỗi cắn không bận gì bởi có các nguyên nhân sau:
    Thứ nhất, thông thường họa mi ở những vạt đồi có khoảng cách an toàn so với những khe suối, nguồn nước ẩm thấp nên không có nhiều muỗi đâu.
    Thứ hai, do chúng ở tự nhiên nên khả năng thích nghi tương đối tốt nên nó sẽ có cơ chế tự bảo vệ
    Thứ ba, chúng thường ngủ và chọn những cành đậu vừa với bàn chân để khi quặp lại có thể phủ kín lông.
    Đây là những kinh nghiệm em tự thu thập có gì các bác bỏ quá cho!

15. Neo Food

Neo Food Member

Thích đã nhận:
    79
    Hoạ mi bị muỗi đốt là chuyện bình thường. Tốt nhất nên phủ áo lồng.

16. hoami_bacgiang

hoami_bacgiang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    188
    các bác cứ phán vào chân với tay làm gì. Thực tế nè........ Cách đây khoảng 1 tháng bắt đầu chuyển mùa và rất nhiều muỗi. Em cũng cẩn thận phủ áo cho chim ngủ. 1 hôm quên không phủ áo, tầm khoảng 10h đi ngủ lên vạch áo lồng ra coi xem sao. Soi đèn thì thấy 3 con muỗi đang đậu ở phao câu con chim, và con nào bụng cũng căng tròn.......... tình hình là chỉ có vậy thôi nên khuyên các bác ngày thường có thể quên nhưng hôm nào trở trời muỗi nhiều thì không được quên đâu đấy. Chúc các bác phục vụ chim cò hết mình :)

17. phamdangthong

phamdangthong Member

Thích đã nhận:
    50
    em thì có muỗi hay ko có muỗi tối nào đi ngủ em cũng phủ kín áo lống mục đích để cho chim có được giấc ngủ yên tĩnh.có như vậy chim mới khỏe được

18. chomchom

chomchom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Bác dậy mấy giờ mà lo chim nó không đánh thức bác thế? Mùa hè thì 5h30 là họa mi nó hót rồi. Mùa đông thì chắc phải 6h30 nó mới hót (hoặc có khi là tịt luôn ko hót vì lạnh). Mùa thay lông (thường trước mùa đông) thì có khi nó tịt hẳn.