HỌA MI CỦA TÔI ƠI!

Thảo luận trong 'Chim Hoạ mi của thành viên' bắt đầu bởi gglk2002, 30/5/08.

1. gglk2002

gglk2002 Member

Thích đã nhận:
    22
    Hôm Chủ nhật tuần trước tui có mua thêm 1 em mi nữa (ở nhà đã có 1 anh rồi) ở Hoàng Hoa Thám. Mình thấy rất ưng vì dáng đẹp và có hót nữa. Nhưng về nhà mà 2 tuần nay vẫn im hơi bặt tiếng chỉ có kêu khẹt...khẹt mỗi khi anh trai cua nó hót thôi. Bạn nào có phương thuốc hay phương pháp để trị bệnh của em nó ko? Minh nhìn thì rất thích nhưng ko hót thì cũng đành chịu. Hiện minh vẫn cho ăn cào cào và thức ăn như "Giáo sư" chim Việt Chương đã chỉ bảo. Xin lãnh hội các ý kiến chỉ bảo. thank!
    address: gglk2002@yahoo.com

KtsBim thích bài này.
  2. buffon

buffon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    76
    nó kêu khẹt khẹt bởi vì nó sợ đó bạn ơi , bạn nên tách 2 con chim ra để con chim mới mua ko nghhe con chim nhà hót , thì từ từ nó sẽ tĩnh tâm , lên lữa mà hót thoai

KtsBim thích bài này.
  3. gglk2002

gglk2002 Member

Thích đã nhận:
    22
    Cám ơn lời chỉ bảo của anh buffon. Em nuôi mi nhưng cũng chưa biết thới gian nào là mi yếu nhất (ngoài lúc thay lông ra), có phải mi bị khàn tiếng là nó bị ốm ko? Nếu bị khàn giọng thì nguyên nhân do đâu và ta nên làm gì để mi nhanh khỏi. liệu có nhanh khỏi không ae nhỉ? hỏi gấp gấp

KtsBim thích bài này.
  4. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    ngoài lúc thay lông ra mi còn lạ cám , lạ lồng chói nứoc , thay đổi không gian ...hay bị mi khác đè nhất là bị con khác căng lửa hót đè hoài , nên tắt xa các mi khác và cặp mái một thời gian dài cho mi tỉnh rồi lại tắt mái vài ngày rồi lại cặp mái tiếp cho đến khi mi căng mới thôi cặp mái nhé bạn , mi bị khàn đa số là bị chói nước , nhớ` thường xuyên phơi nắng nhẹ , sẽ khỏi khi mi quen cách nuôi mới thức ăn mới , tắm ít .cào cào ,liu điu , dế ...

KtsBim thích bài này.