họa mi đi dượt về yếu lửa

Thảo luận trong 'Chim Hoạ mi của thành viên' bắt đầu bởi mộc huỳnh, 6/5/13.

1. mộc huỳnh

mộc huỳnh Active Member

Thích đã nhận:
    32
    tình hình là em có con mi 3,5 tháng lồng , em cho nó ra cội dượt được hai lần, lần thứ hai
    anh chủ cội... mở toang 1/2 áo lồng ra để dưới đất kè mi mái nhưng nhìn thì thấy ... mi mình ko nghiền mái hay ko hợp gì đấy............. nhưng cách chổ dàn chơi chỉ có 2-3 m về nhà nó xù lông lên nằm ngủ bây giờ thì bật file mái lên củng chẳng hót hét đc gì( mà có hót chỉ như hót chuyện chứ ko phải hót sổng căng như lúc trươc)... mong mấy bác cho em hỏi ý kiến theo các bác thì em nên làm thế nào

mayrau9018 thích bài này.
  2. mộc huỳnh

mộc huỳnh Active Member

Thích đã nhận:
    32
    các bác giúp em sem thử,
    tình huống này nên làm thế nào ạh

3. khoancat_betong

khoancat_betong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    115
    Cơ bản là bác mua em này bao nhiêu xiền a. Thái độ trc đó có tốt ko. Gặp đực khác có dám ý kiến gì ko. Chim hót hét thế nào. Vớ dc con chim hèn thì ko nên nuôi làm gì cho mất công bác ạ. Phải là em thì chỉ có mỗi phương án chuyển thôi. Một ý kiến tham khảo ợ.

Last edited: 7/5/13
    mavanz and mayrau9018 like this.
  4. mộc huỳnh

mộc huỳnh Active Member

Thích đã nhận:
    32
    chỉ là đi mua thì có 2 con chim mới bổi đc 1.5 tháng ,vừa bắt đầu ăn bột ,thế nhưng lên sùy mái thì nghe nó hót ... nhưng ko hót sổng ,hót dài theo kiểu to hơn hót chuyện 1 tí....... thế là bắt, mình củng ko thử đực làm gì chỉ là nuôi mi hót thôi, ai dè đem lên trường ốp mái củng ko ưa thế là xù đầu ngay thế có ức ko

5. nguyentanthanh

nguyentanthanh Member

Thích đã nhận:
    25
    bổi 1t5 lổng mả ra truỏng chỏi ngon thỉ hỏi bị hiến bạn ỏi .cú nuôi vải tháng nủa đi bạn bổi ra truỏng xủ đầu lả bỉnh thuỏng bạn oi.

6. mộc huỳnh

mộc huỳnh Active Member

Thích đã nhận:
    32
    nói chính xác là mình mua về nuôi thêm độ 3,5 tháng lồng

7. khoancat_betong

Thích đã nhận:
    115
    Mộc thì phải như trường hợp em hôm 30/4 vừa rồi. Em xách ra hội một con mộc dở 71 gram. Hội trc đánh trận đầu tiên thắng. Mới đánh mình rất tự tin. Con mình căng đét, nặng đòn, đánh rịt cửa ko biết hồi cầu là gì. Trong khi đó con kia bé chim thế nhưng nó nện cho con mình hơn 9 phút con mình ko tải dc đòn phải lên cầu. Nó khóa cho 5 phát khóa. Mặt nát bét. Tưởng là gặp con chim thuộc thì chim mình thua là phải con mình vẫn còn mộc dở.Ai ngờ con đấy mới bẫy dc 41 ngày. Con đấy bay ngay với giá 28 triệu. Mình thua nhưng cũng bái phục. Phải nói là con đấy đánh quá hay.
    Chim bù đầu thì nuôi hơi tốn cám. Nếu nhà có điều kiện vẫn nuôi dc bác ạ.

Last edited: 7/5/13
  8. hoangchanhthu

hoangchanhthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    221
    bác có clip ko post lên ae chim ngưỡng nhé. nghe bác nói mà thèm. .............

9. mộc huỳnh

mộc huỳnh Active Member

Thích đã nhận:
    32
    thì đấy là mấy con già rừng rồi, nhưng em chỉ nuôi hót để có dịp đi thi hót đấu thôi ai dè cách mình dượt sai rồi để wa gần chỉ cách giàn chơi của mấy con thuần 3-4 m thôi mà tung 1/2 áo lồng , đả thế mi mình ko hợp mái nên nó sợ củng đúng ở đấy nó ko sao nhảy wa nhảy lại nhìn con mái, về nhà thid xù lông như trái banh ngủ, chắc phải nuôi thuần thuần tí đả chớ giờ chưa gì mà cho ra trường chắc ko ổn, vì chổ dượt ko đc to cho lắm....... haizzzz..........

---------- Bài viết thêm vào lúc 04:27 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 04:24 PM ----------
    giọng nó ở nhà thét rát tai, nói thế là so với loài mi chư ko phải là so với mấy loại chim khác các bác ạh , hót tương đối có đc 7-8 giọng có cả giọng khứu nửa , trưa toàn hót chuyện nhưng hót củng đc nhìu giọng các bác

Last edited: 8/5/13
  10. khoancat_betong

Thích đã nhận:
    115
    22222222222222

Clip em co. Nhung ko dc ro lam a. Dung la truong hop nay em bo tay that. lua rung no van hon lua nha a.

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:34 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:14 PM ----------

Hót thì dễ quá. Con chim hot ở gần nhà em. thấy lão kia bảo là anh mới nhập một con cao bằng tuyệt vời. Gặp con của em bù đầu. Tóm lại là ko dc chơi chim hèn. Vì đã là chim hèn bác có cho ăn gan giời thì cũng đến thế thôi. Các cao nhân, bậc thầy về mi cũng chịu. Một đằng ra cội gặp chim khác ko chịu dc lồng lộn đòi đánh. Cãi chửi nhau điên cuồng. Một loại bù đầu bác chọn con nào. Nếu là cho em cũng ko lấy cái loại bù đầu vì chẳng dc tích sự gì. Hôm nay say rượu em nói thế bác thấy thế nào là phải thì làm. Em thì cho nó về tự nhiên vì em biết chắc bác ko đủ trình độ để vực dc con chim hèn thành con chim tốt.

11. huyphongnguyen

huyphongnguyen Member

Thích đã nhận:
    1
    Vậy anh Khoancat_bêtong cho hỏi chim mình đã thuần 2-3 mùa rồi lâu lâu mới ra cội hoặc ra vài lần mà không hót gì cả chỉ đứng nhìn người ta hót hoặc đứng cửa lồng lắng nghe hót ngó không xù đầu và ở nhà thì hót nhiều có cách nào cho em hót không xin hỏi anh Khoancat_bêtong xin anh chỉ giáo giùm. Cảm ơn anh trước!!!