Họa mi đi phân Thế nào thì gọi là phân tốt?

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi toilavu, 4/11/10.

1. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Tôi nuôi họa mi đến giờ vẫn không biết khi nó đi phân như thế nào thì gọi là phân tốt, đa số họa mi tôi nuôi, thường khi đi phân có màu trắng & nhão không có màu gì khác, nhưng sau đó khoảng nửa ngày thì chuyển sang màu đen. Riêng mỗi buổi sáng thì lại có một cục to màu trắng pha xanh lá. Như vậy là tốt hay tệ xin các bác chỉ giúp. Cảm ơn!

tieuhoami, a_thiện, hung sg and 9 others like this.
  2. hung sg

hung sg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    Bác thử không cho ăn cào cào là em nó ra phân trắng mà không bị đen và teo lại lúc khô ngay ấy mà, mà khi nào rảnh lên Bắc hải uống cafe đi bác.

3. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    e củng chả để ý tới màu sắc, cứ thấy đi phân khô ráo, thế là vẫn cho ăn mồi tươi và cám ba vì bình thường, miễn sao e nó căng lửa, siêng hót là ok. còn bác nào rành thì xin nói chi tiết ra cho a e học hỏi lun. thanks !

4. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    bf
    Ơ hơ, em không biết là anh không cho chim ăn cào cào lâu rồi à ;) mồi tươi đối với anh là xa sỉ, anh đi suốt lấy ai đi mua & cắt chân, vặt cánh cào cào cho chim ăn :(

tieuhoami, a_thiện, hung sg and 3 others like this.
  5. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Em thấy phân trắng và hơi nhão tí là bình thường chứ bác. Còn nếu là phân xanh lá và chảy thành giọt được là toi rồi

6. bvchung

bvchung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    632
    Em đang định lập chủ đề về Phân Chim để các bác trên Diễn đàn cùng bàn luận. Bởi chúng ta chỉ chăm chú vào cám cho Mi thôi chứ ít ai quan tâm đền chúng đi phân như thế nào? Dù cám tốt nhưng vào một chú chim có sự thích ứng không tốt thì ăn vào có khi lại hỏng chim, các cao nhân họ chỉ nhìn phân là biết thể trạng chú chim như thế nào? Ăn vào tất phải cho ra, cũng như con người vậy, người ăn cơm rau suốt thi thoảng có bữa thịt vẫn béo khỏe như thường, người nhà giầu ăn toàn thịt cá sơn hào hải vị nhưng trông ốm nhách. Cái quan trọng của nghề chơi mi là phải biết nhìn phân chim các bác ah. Mỗi chú chim đều có sự thích ứng khác nhau, thế nên thay đổi cám và nhìn phân của chú chim mà ta thay cám cho phù hợp. Kết quả của sự vào ra sẽ cho chú chim có thể lực tốt nhất. . .
    Cám cho mi hót và mi chọi khác nhau hoàn toàn, bởi ca sĩ ăn sẽ khác với lực sĩ, nhưng tất cả đều đi phân giống nhau...
    Vậy đầu tiên em xin hỏi các ace: Phân đi như thế nào thì ta thấy chú chim đang ở thể trạng tốt nhất và yếu nhất?

Last edited: 4/11/10
  7. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Vote cho bác bvchung, bác làm topic mới đi, tách được chim hot và chim chọi thì quá tốt

8. tung_mtuci

tung_mtuci Well-Known Member

Thích đã nhận:
    177
    Đúng , đây là vấn đề em cũng rất quan tâm. Đôi khi nhìn phân là biết được nhiều điều về thể trạng của con chim. Nhưng thực sự vấn đề này thấy ít khi được nói đến. Rất mong các anh em có kinh nghiệm chia sẻ vấn đề này. Cám ơn nhiều.

tieuhoami, KtsBim and nghiado like this.
  9. suhamvui

suhamvui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,089
    voite các bác một phiếu. Từ ngày chơi hm thì cái đầu tiên mình hay nhìn nhất mỗi buổi sáng là nhìn phân chim để biết đựoc sức khỏe của con chim sau đây là những để ý đúc kết của mình theo thứ tự từ tốt đến xấu.
    1. Phân chim có lớp phấn trắng bên ngoài, bên trong màu xám và thỏi cứng, để lâu ngày chỉ khô đi chứ không mất màu, số lượng nhiều. tốt
    2. Phân chim có lớp phấn trắng ngoài, bên trong màu đen thỏi hơi nhão, sau 1 ngày đổi màu thành màu nâu và xẹp xuống, nếu chim ỉa số lượng nhiều thì tốt, số lượng ít thì không tốt lửa lình xình.
    3.phân chim có màu trắng + nâu, nhão , thỏi nhỏ và tất nhiên để lâu cũng mất màu, số lượng ít thì không tốt, nếu tình trạng diễn ra cả tuần chắc chim sẽ mất lửa và yếu.
    4.Phân chim nhão nhoét nước là tình trạng nguy kịch rồi đó.
    đó là những quan sát của mình nhưng để làm sao chim ra phân tốt thì tùy mỗi con mỗi cơ địa nên mỗi người có mỗi cách chăm phù hợp, nhưng chung quy lại nếu chim ỉa nhiều, ăn dc nhiều mồi tươi là tốt vì chim đi phân nhão hoặc đi ỉa thì sẽ không ỉa phân dc nhiều dc. mình cũng mới chơi thôi nên mục đích của mình chỉ cần đạt vậy là đủ, còn các cao nhân nào có ý kiên hay mong đựoc chia sẻ.

10. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    phân chim đôi khi phải nhìn được con chim nó ỉa thế nào nữa ^____^,nếu nó ỉa mà đít vẩy vẩy là hơi khô,mặc dù phân ỉa ra trắng tinh khô ráo ,phân mà nhìn con chim ỉa toẹt cái dẽ ợt mà màu trắng tinh khi xuống giấy nhỏ = ngón út ko có vón cục to đâu nhé chỉ hơi có mu~ ở trên cục phân ở giữa có chấm đen là con chim đan căng lửa ,căng lửa đồng nghĩa với việc nó tắm ùm ùm mà cứ như ko tắm

11. bvchung

Thích đã nhận:
    632
    Sao không có cao nhân nào vào cho ace chút kinh nghiệm nhỉ? ? :-/
    Theo em chia ra từng dạng phân mà xét thì mới rõ ràng được các bác ah! Ví dụ như phân lỏng trắng như nước dớt nhiều lúc ta quên không cho cám mà chim chỉ uống nước thôi và chim ủ rũ thì phân đó đâu được liệt kê vào là chim hỏng các bác nhỉ? Theo em chia ra là phân khô phân ướt thì hợp lý nhất. Xin các bác cho tiếp ý kiến để cùng bàn nhé :D

tieuhoami and KtsBim like this.
  12. suhamvui

Thích đã nhận:
    1,089
    tất nhiên chúng ta đang bàn ở đây là vấn đề phân, qua đó để đánh giá thức ăn chúng ta cho chúng ăn có tốt hay không, nên các trường hợp là xét trên chim đã ăn đồ ăn ta cho ăn bình thường đầy đủ.

tieuhoami and Dũng-TD like this.
  13. bachmivuong

bachmivuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,538
    Em xin được theo ý kiến của bác tapchoikhuyen... Cảm ơn bác nhiều
    Em xin hỏi thêm là có phải tùy từng loại cám mà chim ăn vào sẽ ra phân khác nhau cái này lại phải dựa vào cảm quan và sự quan sát tinh tế của từng chủ chim khi cho chim ăn cám j.

Last edited: 7/11/10
    tieuhoami thích bài này.
  14. suhamvui

Thích đã nhận:
    1,089
    bạn có nhầm không? phân chim to bằng ngón tay út là to đấy

HungNews-nt thích bài này.
  15. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    các bác nói nghe ghê quá, quan sát chim ị, mô tả kỹ lưỡng chi tiết, đang ăn cơm mà đọc cái này chắc bỏ ăn !

tieuhoami thích bài này.
  16. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Đam mê mà bác. Em nhận thấy việc tìm tòi, nghiên cứu rồi rút ra được kinh nghiệm, bài học để mình áp dụng thì thật là hả hê

17. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    to suhamvui ,bác để ý lại em viết chút xíu thôi ,nếu ỉa = ngón út ý em nói khoảng trắng rớt xuống bề mặt giấy toẹt một cái sẽ tạo ra một hình tựa hình tròn = đầu ngón út nhưng phân ko có vón cục đâu ,phân chỉ hơi có mũ ở trên và giữa khoảng trắng có 1 chấm đén hoặc xám là chuẩn ,chứ ý của em ko phải là phân nó ỉa ra thành cục tròn tròn to to = đầu ngón út ^____^

tieuhoami, dung.nd, tinhhoami and 3 others like this.
  18. Dũng-TD

Dũng-TD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    604
    theo em thì chim cũng như người thôi nếu táo bón cũng không tốt mà đi chảy cũng không tốt, nhưng phải phân biệt chim ăn cám và chim ăn mồi tươi, trắng hay nâu là do nguồn thức ăn nhưng nếu đi ra nhớt (dịch dạ dày) và phân sống (chưa tiêu hóa hết) là không tốt, ngoài ra chi đi quá ít (bị chững) như người gầy chỉ ăn được 1 bát cơm ấy chim xẽ không lên được, ngoài ra nếu chim đi có màu xanh tức là có triệu chứng nhiễm độc tùy mức độ theo số lượng phân, chút kiến thức nông cạn ae thông cảm

tieuhoami and bvchung like this.
  19. bvchung

Thích đã nhận:
    632
    Trong dàn mi của em thì những chú chim đang căng lửa đi phân như bác nói đó. . . He he nghe chừng đã có câu trả lời cho đi phân thế nào là chim khỏe rồi ! ! :)

Ý bác nói cũng đúng nhưng chim đi có mầu xanh chưa phải hoàn toàn đã nhiễm độc đâu, mi nhà em cho ăn rau xanh nhiều đôi khi đi phân cũng pha mầu xanh mà :D

tieuhoami and HungNews-nt like this.
  20. triad

triad Active Member

Thích đã nhận:
    13
    hik. nhà em cũng vậy. sáng nào cũngcũng có 1cục to màu trắng pha xanh lá. nhưng chim vẫn bình thường hót hét rầm rầm nên em nghĩ ko sao các bác ah. cái chính là thức ăn ổn định 1 lượng thức ăn ko thay đổi thất thường

tieuhoami thích bài này.