Họa Mi Há Mỏ ?

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi Tigertran, 25/10/12.

1. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    Thưa các pác, tình hình là e có 1e Mi vừa thay lông xong mùa 2 đc 2 tuần, đang cho ăn cám ba vì và mồi tươi vào lấy lửa, có 1 điều e nó khác mùa trước là mùa này bung áo ra treo lên hay há mỏ, giống như là hốc, mà e toàn treo chỗ mát trong nhà, đi cả ngày, nên ít có dịp phơi nắng e nó nhìu. treo lên cũng chơi hót đấu, kè chim cũng chụp phà phà, mà k hỉu sao vẫn cứ há mỏ hốc @_@ !
    Nay tình trạng e nó thế, làm topic này mong được các cao nhân chỉ giáo cho vài ý kiến. và cách điều trị và khắc phục e nó.
    Em xin chân thành cảm ơn !:x

KtsBim, TrungHoaMi and RUA01 like this.
  2. TrungHoaMi

TrungHoaMi Active Member

Thích đã nhận:
    77
    Lạ quá bạn nhỉ ? Hay em ấy lỡ mắc bệnh gì chăng ? Thay lông xong lẽ ra phải sung sức chứ ! Bạn lại cho ăn mồi tươi đều đặn nữa ... Theo mình bạn thử cho em ấy vào nuôi trong chế độ trùm ủ thử xem . Đóng hết áo lồng , để nơi ít ánh sáng ..cho em ấy nghỉ ngơi tĩnh dưỡng . Cứ 3 ngày ủ thì cho cặp mi mái nửa ngày , sau khi tách mái thì cho tắm ...rồi lại ủ . Cho ăn uống tốt , mồi tươi đều đặn . Theo dõi phân xem có ổn kô ? Mùi phân có quá hôi ko ( sợ em ấy mắc bệnh về đường ruột ) ? ... Đấy là cách mình ủ cho chim căng , sung sức , hoặc đang trong giai đoạn thay lông ... Bạn thử nuôi như vậy chừng 1 tháng xem có cải thiện ko . Mình nghĩ chú mi ấy có vấn đề về thể lực ! Yếu , mệt mỏi ...nên há mỏ ra để thở .