Họa mi hay nằm bẹp trên cầu đậu

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi chomchom, 6/5/12.

1. chomchom

chomchom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Các bác cho em hỏi về con mi nuôi hót của em.

Con mi mộc 1 tháng của em khi không có người nó rất hay nằm bẹp trên cầu đậu. Chỉ khi có bóng người thì nó mới hay động đậy xoay ngang ngửa trên cầu.

Khi em nó hót thì không nằm bẹp nữa mà vươn cổ lên và chúc đuôi xuống hót nhưng cũng không di chuyển gì cả.

Mi em như vậy là sao vậy bác, tốt hay không tốt ạ (em nuôi hót)

2. chomchom

Thích đã nhận:
    24
    Có bác nào giúp em xem con mi nhà em sao nó lại hay nằm bẹp trên cầu thế ko ạ? Hay sức khoẻ nó yếu? Nhưng mà có bóng người hoặc mi mái gọi thì nó nhanh nhẹn lắm.

3. bachmivuong

bachmivuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,538
    Biểu hiện của con chim mộc là như vậy nó vẫn sợ mọi thứ xung quanh nên nó như vậy thôi, bạn cứ yên tâm nuôi nó bình thường thôi chứ cũng ko phải lo lắng j cả.

pham quang vu and chomchom like this.
  4. chomchom

Thích đã nhận:
    24
    Cám ơn bác! Em yên tâm hơn rồi. Em lại chỉ sợ nó thuộc dạng mi lười vận động thì sau này cũng lười hót!

5. phamquangduch

phamquangduch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Mỗi lần hót mà cụp đuôi vô cầu là chm hay đó bạn cố gắng nha

6. chomchom

Thích đã nhận:
    24
    Thế hả bác! Vậy em sẽ cố gắng đào tạo nuôi nấng nó.

Tại em xem clip của nhiều bác trên này lắm, thấy thường khi hót con nào cũng phải động đậy 1 chút, khi thì nó nhảy nhẹ ngang ngang trên thanh đậu, khi thì nó quay ngược quay xuôi. Em lại sợ chim ít vận động thì sức khỏe sẽ không tốt nên không thọ lâu được.

7. khuyên mào

khuyên mào Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    có thể chú chim của bạn chăm chưa được tốt nên có hiện tượng này. Cũng có thể do em nó là chim mộc nên chưa bạo người, còn yếu chưa đủ lực nên bị hiện tượng trên. Bạn thử chăm chế độ tốt hơn xem (làm cám ngon hơn, nhiều đạm hơn, cho ăn mồi tươi thường xuyên hơn) chắc chắn khác ngay mà.

chomchom thích bài này.
  8. haimayxuc

haimayxuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,745
    chim mộc mà bạn bảo...cho ăn cám ngon..nhiều đạm...???..có khi còn không nằm trên cầu..mà nằm dưới sàn lồng?đi ỉa toét đít??
    -theo kn của mình...bạn nên mua cám ba vì cho chim ăn vài ngày không cho mồi tươi vội....theo dõi phân thấy phân khô...thì mới tăng cường mồi tươi..(làm vậy để cho đường ruột con chim ổn định)..!

9. chomchom

Thích đã nhận:
    24
    Cám ơn các bác!

Tính đến giờ con mộc nhà em đã được 1 tháng 7 ngày rồi. Khoảng 1 tuần nay, em nấp trong nhà và bắt đầu nghe thấy tiếng nó nhảy xuống sàn lồng và lại nhảy lên cầu đậu mỗi sáng sớm (khoảng 5h30-6h sáng). 2,3 hôm nay mỗi sáng em nó đều hót sổng vài câu mỗi buổi sáng.

Nhưng đến khoảng 8h trở đi là em nó lại hay nằm bẹp trên cầu đậu.

Em đang cho ăn cám Ba Vì và mỗi ngày ăn khoảng 1,2 con dế!

10. khuyên mào

khuyên mào Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    ???????????????????????????????????????????????????????????????????

11. Micon

Micon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    558
    Nằm bẹp trên cầu là không muốn đứng thẳng, không muốn đứng thẳng là do chân yếu. Chân yếu là do chim yếu. Yếu thì không dám ra gió, muốn ra gió phải bồi bổ cho khỏe. Mình nghĩ bạn khuyên mào khuyên chí lí quá còn gì.
    Không phải cứ mộc là phải cho ăn nhạt. Cho ăn nhạt là cách để hỗ trợ cho việc thuần chim mộc.
    Mình và ông bạn mình vừa mua con mi đèo Con (gần khu công nghiệp Vũng Áng - Hà Tĩnh) về. Con này mới bẫy đc khoảng 1 tuần. Họ cho ăn cám Ba Vì đểu, mùi sốc cực. Mình khuyên ông bạn cho ăn mỗi cào cào và ít bột ngon, sau hai ngày hót như con thần kinh dẫm phải đinh, nghe con cứng ở nhà còn bu lên vanh đòi đá.
    Mình lấy một con họ bẫy khoảng hơn tháng, chim đẹp, dài đòn, chân vàng, mỏ vàng, đầu bằng, chỉ cái sứt móng, về gặp mấy con cứng nhà mình không xù đầu. Chế độ chăm tương tự, giờ vẫn đang lên nhưng ì ạch, điên tiết chuyển cho người khác nuôi
    Tạm thời kết luận trường hợp này:
    - Con bạn mình còn căng lửa rừng;
    - Cho ăn lượng đạm cao ngay lập tức không gây sốc chim đối với chim mộc mới bẫy (châu chấu và bột ngon).
    - Còn con kia chắc ngộ độc cám Ba Vì đểu nặng quá nên lên chậm he he.

chimbochao and chomchom like this.
  12. chomchom

Thích đã nhận:
    24
    Báo cáo các bác là mi mộc của em bây giờ đã nhanh nhẹn và hay nhảy rồi. Đến giờ nó đã về nhà em được 1,5 tháng. Giờ nó cũng dạn người hơn. Có lẽ do thời gian đầu nó hoảng nên ít vận động.

13. chomchom

Thích đã nhận:
    24
    Báo cáo các bác. Bây giờ mi mộc nhà em đã được 3 tháng thì nó lại ko nằm bẹp trên cầu đậu nữa mà lại nhảy quá nhiều. Cứ sáng dậy là nó nhảy lên thành lồng rồi lại nhảy xuống liên tục.
    Có lẽ đúng là hồi đầu nó sốc nó hoảng nên nó hay nằm bẹp (hơi lạ nhỉ vì em thấy thường mi mới về phải nhảy nhiều và sau thì nhảy ít đi mới đúng).
    Bây giờ em muốn nó chăm hót hơn ko biết phải làm sao. Hiện tại khi cho ăn cám là nó không nhảy nữa (chắc là biết được ăn). Nhưng nó chưa hót nhiều, chỉ hót 1 ít buổi sáng và khi bật file mi mái hoặc mi trống.

Last edited: 28/6/12
  14. bachmivuong

Thích đã nhận:
    3,538
    Cứ nuôi từ từ thôi, ko có ông nào hàng xóm lại vác súng cao su ra bắn bỏ đó, mấy ông mới chơi cứ mang dt ra xùy mái giống ông tướng hàng xóm nhà tôi thì nhiều khi chỉ có nước vác súng bắn bỏ cho đỡ tức...

15. chomchom

Thích đã nhận:
    24
    Không xuỳ mái nó ít hót cũng hơi buồn bác ạ

16. bachmivuong

Thích đã nhận:
    3,538
    Sùy lắm nhờn thuốc sau có sùy cả ngày nó cũng chả hót nữa đâu, nuôi tốt lên con chim có lực tự khắc nó hót lúc đó mua chun về buộc mỏ nó vẫn cứ hót khỏi ngủ luôn :D