Họa mi hót chuyện

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi pham quang vu, 15/5/12.

1. pham quang vu

pham quang vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    86
    Các bác cho em hỏi;con mi mộc dở nhà em sáng ra cũng bắt đầu hót hoặc nghe thấy con khác hót nó cũng đã hót theo rồi nhưng ngắn thôi ,đăc biệt những lúc im ắng nó hót chuyện nhỏ và lâu nghe cũng réo rắt lắm .vậy nó sắp nổi chưa các bác , ở thời kỳ này phải chăm sóc như thế nào cho mau lên lửa các bác bảo em với ,em cám ơn nhiều.:applause:

2. Hai_Nhai

Hai_Nhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    283
    Chim bắt đầu có lửa rồi đấy bạn, vẫn nuôi ổn định như bình thường, mồi tươi mỗi ngày, sau khoảng 1-2 tháng thấy hót hăng hơn thì nên đem đi dợt đều, sẽ làm chim căng hơn. Thân

pham quang vu thích bài này.
  3. chomchom

chomchom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    tuỳ theo mức độ thuần của nó thế nào. Chim nhà em từ lúc hót sổng khi nghe chim khác hót và thi thoảng hót chuyện cho đến lúc nó thuần và hót nhiều cũng phải 1-2 năm.

4. huyduclc

huyduclc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    683
    Hai bác trên nói chuẩn bạn ạ. Con chim nổi cũng ko cứ là con chim thuần. Mình có 1 con mộc 3 tháng xách đi đâu treo lên 1 lát là nó hót, gặp chim thuần nó vẫn hót đấu ko sợ gì cả. Quan trọng là cách bạn chăm con chim, nếu như con chim để chỗ đồng người, hay được xách đi chơi, nhìn chung người, xe cách khoảng vài m ko sợ nữa thì cũng nhanh thôi. Tắm tát đều đặn, ăn uống tốt, mồi tươi đều (đặc biệt là đừng để nó bị con khác đè) thì khoảng hơn 1 tháng nữa là nó hót tưng bừng rồi. Còn việc bạn hỏi nó nổi thì cũng khó vì thực chất mình ko hiểu ý bạn nổi tức là gì

5. pham quang vu

pham quang vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    86
    Cám ơn những chia sẻ của bác huydudc , theo em hiểu chim mi nổi tức là nó đã thuần và hót như ở ngoài tự nhiên. Tiện đây cho em hỏi thêm bạn em cũng có con mi tương đối thuần khi treo ở nhà thì nó không hót hoặc hót ít nhưng khi chuyển chỗ treo lồng thì nó lập tức hót ngay Hiện tượng đó là sao hở Bác?