Hoa mi hot đấu

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi pham quang vu, 26/5/12.

1. pham quang vu

pham quang vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    86
    Em xin kính chào các bác trên diễn đàn. các bác cho em hỏi chim họa mi khi mở cac video hoa mi hót trên mạng thì no hot đâu theo rất hăng co thể la cả buổi sáng luôn. nhưng khi cho đi tới gần nhưng con mi khác mặc du treo xa và không nhìn thấy măt nhau thì nó lại không hoăc hót rât ít vậy là làm sao các bác?Cho mi no hót đâu theo cac video trên mạng thế có được không ạ ? em cám ơn các bác.:laughing:

cuongquephong and lonelybird like this.
  2. khuyên mào

khuyên mào Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    Nhà cu có mấy con cơ mà. Lần sau khi cho em nó hót đấu với điện thoại thì để một con mái và một con đức khác kè sát vào lồng của em nó (nếu là chim thuộc, còn chim mộc thì không nên). Bật điện thoại (hay loa máy tính) bé thôi. Tốt nhất là dùng điện thoại sau đó để trên nóc lồng của con kè vào và bật nhỏ nhỏ thôi và tăng tiếng to dần theo thời gian. Làm như vậy bạn sẽ cùng lúc dượt được cho 2 em nó. Nhưng cách này chỉ dùng với mi hót thôi nhé chứ không dùng với mi trọi.

lonelybird and pham quang vu like this.
  3. pham quang vu

Thích đã nhận:
    86
    vâng em cám ơn bác Khuyên mào rất nhiều. bác cho em hỏi thêm là mình vẫn phải chùm áo lồng sao cho cả 3 con đều không nhìn thấy nhau phải không ạ.dượt theo cách này phai mất bao lâu và mấy ngày dượt 1 lần bác nhỉ?

lonelybird thích bài này.
  4. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    pác Pham Quang Vu này có vẻ nuôi nhìu chim và gặp nhìu vấn đề về Mi nhỉ, thấy pác lập topic nhìu quá,hehe. theo e nghĩ con chim của pác chưa căng lửa lắm, nên khi nghe giọng Mi trong máy tính nó hót đấu có thể nó k sợ giọng con trong máy tính, còn khi nghe tiếng con Mi khác ở nhà pác, nó sợ cái giọng của e Mi đó,nên chưa dám nạt lại,pác cố gắng chăm sóc kỹ e nó căng lửa, từ từ sẽ nạt và đấu lại con kia. như pác Khuyên Mào có chỉ, pác nên kè e mái kế bên e đó, và đừng cho thấy mặt e mi trống kia. chúc pác mau thành công trong công cuộc chơi Mi :D !

5. pham quang vu

Thích đã nhận:
    86
    Vang ạ. Em cám ơn bác Tigetran cùng toàn thể cac bác trên diễn đàn đã động viên. hướng dẫn,trao đổi với em kinh nghiệm nuôi chim hoa mi. Em nuôi 4 con mi ,3mi trống 1mi mái nhưng chưa co con nào thuần cả ,con nuôi lâu nhất mới khoảng 7 tháng thôi. Vì mới chơi nên chưa co nhiều kinh nghièm và còn nhiều bỡ ngỡ....điều gì em chưa biêt mong các bác tận tình chỉ bảo em biết ơn các bác nhiều lắm.

lonelybird thích bài này.
  6. lonelybird

lonelybird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    268
    Bac tigertran dạo này khỏe ko bác, chim cò thế nào rồi?

Tigertran thích bài này.
  7. Tigertran

Thích đã nhận:
    1,171
    e dạo này vẫn khỏe pác ah, cám ơn pác đã hỏi thăm.chim cò vẫn tốt,rớt lông lai rai mà úm cho rớt lẹ thì k rớt,mà vẫn cứ hót.mún cho nó thay lông nhanh có bộ lông mới mà chơi,mà cứ rề rà cũng nản lắm !

8. pham quang vu

Thích đã nhận:
    86
    Em trào bác Tigetran, bác nuôi có nhiều họa mi không? chim của bác hay lắm phải không ạ. em muôn có con mi hay hay để nghe hót mà khó quá bác ạ. Chúc chim cua bác thay lông nhanh xong để bác có con chim đẹp.

Tigertran thích bài này.
  9. Tigertran

Thích đã nhận:
    1,171
    _cám ơn pác đã quan tâm, e cũng có 2 con trống thôi,e có chuyên nghiệp j đâu, cũng là dân nghiệp dư,chơi Mi cách đây gần 3 năm thôi, kinh nghiệm đâu có j nhìu,chỉ nuôi hót thôi ah.chim cũng bt đâu có hay ho j, nuôi nghe nó hót là zui rồi. trên đây còn nhìu cao thủ có nhìu Mi hay lắm, pác chưa đc gặp đó thôi,hehe.
    _Chơi Mi phải chịu kiên nhân pác ah,ngày xưa mới vào nghề cũng hấp tấp và cũng rút ra đc vài kinh nghiệm, hiện nay e có 1 con Mi cách đây 1 năm ở nhà hót um sùm,xách ra hội im re,toàn nhảy hiphop. về nhà mún đập đầu cho xong,nhưng nghĩ fai kiên trì,thay lông xong đợt này là mùa 2,và hiện h e đó rất ok,xách đi chơi hội thoải mái.
    _bữa nào rảnh,pác chụp hình mấy e Mi nhà pác up lên cho ae chiêm ngưỡng chơi,hihi :D !

Last edited: 28/5/12
    pham quang vu thích bài này.
  10. pham quang vu

Thích đã nhận:
    86
    Cám ơn bác Tigertran đã có đôi dòng tâm sự. Lên diễn đàn mới biết có nhiều cao thủ chơi họa mi, em vô cùng cảm phục, kính trọng những kinh nghiệm quý báu, những dòng tâm sự về cuộc đời chơi chim của bác Bính Lào Cai. Xem video họa mi hót của các bacTaansssuphi, bác Haiquanz129,....Nhìn mi của các bác mà em mê quá, thầm ước ao giá như mình có được con chim hay và đẹp như thế nhỉ ??? Em mới chơi mi nên chưa có nhiều kinh nghiệm, lên diễn đàn mục đích để giao lưu học hỏi,có nhiều bác đã tận tình chỉ bảo, em rất vui và cảm thấy tự tin với những con mi hiện có của mình bác ạ. Tuy nhiên em vẫn còn cần phải học hỏi thêm ở các bác rất nhiều, nhất là tính kiên nhẫn của bác Tigertran. Thông qua diễn đàn em chúc các bác trên diễn đàn nói chung và bác Tigertran nói riêng có một sức khỏe dồi dào, gia đình hạnh phúc, sẽ có những con họa mi như ý.

Tigertran thích bài này.