hoa mi hót liên tục 3h, 4h đồng hồ

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi alibaba83, 11/12/07.

1. alibaba83

alibaba83 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    63
    Em mới bắt một em họa mi 700k, khi nào em treo ra ngoài nó chơi vài tiếng đồng hồ, em ko dám cho hót nhiều hót khoảng 3h là phải bùm lại, bùm lại nó cũng hót rất lâu mới thôi.

KtsBim thích bài này.
  2. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Oạch..show hàng khủng quá nhẩy?:p bạn cho anh em xem clip hay hình của nó để tăng tính chân thực và để mọi người chúc mừng bạn có con chim hay nhá:D

KtsBim thích bài này.
  3. Cuvo1970

Cuvo1970 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    131
    Chắc nó lên cơn điên rồi, nếu hót nhiều phải hót nhiều giọng chứ ...lúc cao lúc thấp...cục cục.., mà hót cứ toang toác như con gà mái đẻ thì đẩy đi luôn...Bữa trước em nuôi con họa mi điên ngày không hót nửa đêm 1 h nó điên nó hót toang toác điên quá cho đi ở rồi

KtsBim thích bài này.
  4. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Bó tay thạch thùng chơi chim lâu vậy mà ko biết. lại đi nghi ngờ người ta nói ko thật
    Con chim alibaba đã căng đến giai đoạn hót sổng. Chơi thế là bình thường.
    Mà giọng hót sổng cũng ko có cục ta cục tác đâu bác cú vọ ạ.
    Theo chủ quan thì mi đã hót sổng thì ko loài chim nào có thể so sánh giọng với nó

KtsBim thích bài này.
  5. alibaba83

Thích đã nhận:
    63
    họa mi hót suốt 3,4h đồng hồ

pot hình như nào vậy bạn mình ko biết cách pot hình lên thử ca buổi chiều rồi

KtsBim thích bài này.
  6. alibaba83

Thích đã nhận:
    63
    em se cho bác coi clip để tin

ko phải no hót choang choác đâu nó cứ nhẩn nha hót nhiều giọng lắm

KtsBim thích bài này.
  7. saoxet0456

saoxet0456 Member

Thích đã nhận:
    1
    Trời đất, chả bù con mi nhà em, cạy miệng không ra 1 tiếng. Buồn quá.

KtsBim thích bài này.
  8. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    to saoxet thử xìu tiếng mái xem nó mở miệng không con mỏ kém nghe tiếng mái cũng còn mở miệng,mà nó không mở miệng nữa thì đá đít nó đi mua con khác nhé ihhiihhi vì thấy mi xìu tiếng mái 10 con 11 con nổ à éc từ khuyên nhảy sang Mi các bác Pro em sai cấm vả miệng nha

KtsBim thích bài này.
  9. alibaba83

Thích đã nhận:
    63
    Em sống ở Ninh Bình, chu chim này của em hiện giờ đang hót rai nhất NB chưa có chú chim nao hót đc như chú chim này của em, chú ta thi đấu với rất nhiều chim ở NB nhưng chưa em nào vượt qua đc. khi nào có ai về qua NB thì vào chỗ em chơi số dt của em 0946663535 , hữu duyên thiên lý năng tư ngộ ........

KtsBim thích bài này.
  10. ruacon80

ruacon80 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    932
    Con mi căng quá đấy mà, chẳng có vấn đề gì cả
    Đúng như anh Hùng nói đấy, mi hót xổng thì vài ba tiếng là chuyện bình thường
    Họa mi khi mà thuần rồi, sau khi thay lông, căng lên là cứ chơi liên tục vài tiếng đồng hồ.
    Nhà mình thường thì cho nó hót buổi sáng, khi nắng vàng lên cao 1 chút ( khoảng độ hơn 8h sáng ) thì thôi ko cho hót nữa sẽ đảm bảo độ căng của chim bền lâu hơn

KtsBim thích bài này.
  11. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Mi khi căng đến tầm của nó nó có thể hót sổng cả ngày từ sáng đến tối. Tất nhiên là chế độ chăm phải đều đặn như lúc chăm nó căng lên được. Chim có thể hót cả ngày luôn.
    Giọng hót sổng có thể coi là kết hợp: dài luyến láy hay hơn hót chuyện, to rõ gần = giọng đấu. Giọng nghe rất to mà bay bổng ko như giọng hót đấu gắt và chỉ hót đi hót lại vài giọng. Nuôi được con chim đến độ vậy cũng khó đấy. Chim nhà tôi giờ xong lông cũng chỉ hót sổng được khoảng 1 tiếng (chim mới nuôi và chăm sóc cũng ko kĩ lắm vì giờ mê chơi Khuyên quá, Ngày trước mới chơi nhiều Mi)

KtsBim thích bài này.
  12. soncaxin

soncaxin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    chúc mừng bạn có con mi hay.
    Tôi cũng có con mi bắt về hơn 1 tháng, kg hiểu sao vừa thay xong lông đuôi kg hiểu sao mấy hôm nay lại rụng lông đuôi rất nhiều. Có hiện tượng bị thay lông lại lần nữa, có lẽ tại mới thay cám khác. kg biết như thế có ảnh hưởng lớn đến chim mà nó thay lông lại vậy các cao thủ. Hiện tại nó vẫn hót sổng vào buổi sáng rất nhiều nhưng chưa căng lắm. kg biết có cách nào cho nó đừng thay lông kg vì bộ lông đó mới thay xong, mình bắt về lúc nó cụt đuôi, đợi nó ra đuôi đẹp đẻ để chơi nay lại thay lông thì còn đợi dài dài...

KtsBim thích bài này.
  13. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    :-* 1 con Mi căng đến giai đoạn hót xổng như bạn nói thì cũng chính là lúc nó phát huy đc hết giọng hót vốn có và cả những giọng nó học hỏi đc từ các âm thanh xung quang cuộc sống của nó.Khi đó trong giọng hót con chim có cả tiếng chó sủa, mèo kêu hay tiếng gà cục tác cũng là chuyện thường thấy.Không ai đảm bảo đc con Mi thật căng có thể há mỏ hót 1 hơi 3-4h liên toọc đc.Trong những khoảng thời gian có thể là ngắn thui giữa 2 đợt hót (như kiểu nghỉ để lấy hơi và ôn lại bài)thường bạn sẽ thấy xuất hiện những âm thanh của cuộc sống thường nhật như kiểu chó sủa,mèo kêu hay gà cục tác(lưu ý là không phải hót chuyện nhá) đó là khi con chim có đc dáng đứng đẹp nhất,kiễng cao chân,rướn mình nghiêng phải rùi lại nghiêng trái và cổ họng căng phồng lên(lại lưu ý là không mở mỏ nhá:D) và sau đó thì..alê hấp..nếu bạn không thích nghe tiếng chó mèo thì chỉ cần chúm chúm cái miệng lại..CHIU..CHIU..vài tiếng thì đảm bảo em Mi cưng của bạn lại bành mỏ ra,gân cổ lên để xổ ra từng tràng âm thanh tưởng như bất tận...
    Không biết Mi của mình có giống của mọi người không nhẩy??:D

KtsBim thích bài này.
  14. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    con mi này đang lửa đó,khi căng lửa nó hót liên tù tì,nhưng cũng tùy con,em từng nui được 2 bé,căng kỉu này.một bé là chim cùi,hót suốt ngày mà chỉ được 3-4 giọng,hót hoài,đến chùm lồng mà nó cũng hót,nên phỉa đem mái,dùng mĩ nhân kế cho nó nhìn.Còn một bé thì hót khùng,từ 6h-9h,12h-17h,mà giọng mi thì cực to,con này em mua lại của người quen,từng cho nó đi thi,được giải khuyến khích,khổ nỗi tới khi qua tay em thì nó đã già,chân vảy khủng long thấy sợ,chơi được 3 mùa hết ,ữa,thêm 2 mùa nữa câm luôn,và cuối cùng làm mồi cho chuột(mà sống nữa chắc cũng khó mà hót,giai đọan đó toàn đọc ráp,hót líu trong họng ko)

KtsBim thích bài này.
  15. alibaba83

Thích đã nhận:
    63
    con mi nhà mình thường cho hót từ 8h sáng đến 12h, la` c[​IMG]ho tắm rửa rồi bùm lại cho đỡ hót.

KtsBim thích bài này.
  16. alibaba83

Thích đã nhận:
    63
    các bác chỉnh hộ em cái hình với ạ to quá mọi người nhìn lại cảm thấy ghét em, mong các bác thông cảm em mới tập post

KtsBim thích bài này.
  17. haihai

haihai Member

Thích đã nhận:
    9
    chim hót lâu như thế bác ko sợ bị khàn sao?thường thì người ta chỉ cho hót khoảng 30 đến 1 tiếng sau đó lại bùm vào thì giữ được độ căng của nó lâu hơn.

KtsBim thích bài này.
  18. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    uầy con này bác có cho nó dùng doping ko vậy? thích thế ! nghe nhiều có nhức đầu ko bac?có thì bác chuyển cho em nuôi cho.hi.

KtsBim thích bài này.
  19. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Nghe thạch thùng nói chắc ko phải hót sổng rồi, chắc bạn nhầm hót chuyện to. Hót sổng con Mi phải há to mồm, chuyện thì mới ngậm miệng phập phồng cổ.
    Còn đương nhiên phải có thời gian nghỉ lấy hơi giữa các giọng chứ(1 vài chục giây) và thời gian ăn uống. Hót sổng thì thừa sức hót 3-4h nếu con chim đến độ căng. Giọng hót đấu mới là giọng tốn sức nhất

KtsBim thích bài này.
  20. alibaba83

Thích đã nhận:
    63

KtsBim thích bài này.