họa mi khó thuần!!!@

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi bird son la, 4/8/07.

1. bird son la

bird son la Member

Thích đã nhận:
    1
    các bác ơi em có 1 chú họa mi cũng nuôi được 6-7 thang rồi, nhưng nuôi mãi mà vẫn ko quen được người ( họa mi nhà em cũng bị em mèo '' hỏi thăm 1 lần rồi'' em làm mọi cách như che 1/2 lồng rồi đén che cả lồng nhưng cũng chảng ăn thua gì cả , mà đẻ dưới đất thì mèo..... các bác giup em với:crying:

2. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    hehehe vậy là em mi nhà bác câm luôn là cài chắc,mi nhà bác là chim bổi hay chim thuộc ,nếu là bổi thì coi như tiêu,bị sốc đ1o,họa mi và sơn ca là 2 loài nhát nhất khó thuần nhất,nhất là sơn ca(ở giọng hót nhìu hơn),chim bổi nuôi 3 mùa trở lên ,thấy người tới gần vẫn nhảy nhưng ko nhảy loạn xa thui,huống chi chim của bác bị mèo hù,coi như câm luôn đấy,bác chùm lồng hết luôn chứ đừng chơi 1/2.cho chim tắm nhìu vào,lồng tắm cũng chùm lại,để chim ở nơi khuất bóng người ,và nhất là con mèo,cứ che lồng như vậy phải 1-2 tháng cho chim bớt sợ ,cho chim mái kêu nhìu vào,hoặc cho nghe băng cũng được,chim sẽ từ từ quên đi,cái bệnh này khó chữa lắm,bị tâm lý mà,phải kiên nhẫn chờ đợi thui bác à

3. anhngoc

anhngoc Họa mi ký sự

Thích đã nhận:
    1,162
    HM phải nuôi cỡ hơn 1 năm mới thuần được. Bạn đừng sốt ruột. Nói chung cứ cố nuôi nó khỏe, căng thì nó sẽ bớt nhảy, bớt đâm lồng và hót suốt ngày cho dù là chim Mộc

4. bird son la

bird son la Member

Thích đã nhận:
    1
    ko đâu bác phamvuthien, con mi nhà em nó vẫn hót to và hay lăm , chỉ bị mỗi cái sợ người thôi!! có bác nào biết ko giúp em với!!

5. anhngoc

anhngoc Họa mi ký sự

Thích đã nhận:
    1,162
    Đấy thế là được rồi! nói chung chơi chim chỉ cần nó hót nhiều, hót hay, chim khoẻ, mượt còn chuyện làm nó thuần thì cứ từ từ theo năm tháng. Dục tốc bất đạt

6. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78

chim mi bác sợ người là chuyện thường thui,loài đó rất nhát,nuôi trên 3 mùa mới dạn được tí,bác cho nó tắm nhìu và ăn cào cào,nếu nó ghiền cào cào thì đút cho nó ăn luôn,để xa xa hoặc thẩy vô;)

7. bird son la

bird son la Member

Thích đã nhận:
    1
    trời ơi! thế thì đã tôt, khổ nỗi là con mi nhà em ko chụi ăn cào cào hay dế gì hết.nếu trời đng mưa bé thì em có thể mang nó ra tắm được ko hả bác( em ở trên sơn la nên ko có bán lồng tắm riêng đâu ) thank !!

8. lượng

lượng Guest

Mi nhà tôi cũng thế !! có lần tôi bỏ cóng thức ăn ra và cho toàn là châu châu trong cóng !! nó cũng không ăn !!! thế mới đau em chứ !!!! hu hu

9. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    như vậy muốn tắm thì phải nuôi lồng sắt`thì mới không bị hư đáy lồng ráng kiếm lồng tắm thì mới mau thuần chim được.bạn treo cao lồng chim quá đầu người và mở ra một nửa lồng.nên nhớ là phải nhẹ nhàng khi tới gần chim và làm vệ sinh lồng nhanh gọn khi thay nước cho cám...bạn phải tiếp cận chim hằng ngày để chim quen với chủ chim khi có mối tương quan giữa người và vật thì chim bạn mới mau thuọcddược .chúc bạn có chim hay,dạn người

10. shinichi1412

shinichi1412 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    mần thịt con mèo đi chứ để nó như vậy chẳng khác gì treo cục mỡ trước mặt nó đánh chết cũng không bỏ dc cái tật vồ chim đâu

11. bird son la

bird son la Member

Thích đã nhận:
    1
    thê các bác cho em hỏi, muốn chim hót hay và mau dạn thì phải kềm thêm chim mái nữa ah các bác, em cung có 3 con mi nhưng 2 con kia bị con này đè kinh quá chẳng dám hót gì cả!!!

12. tanhnue

tanhnue Active Member

Thích đã nhận:
    17
    Bạn B SL thân mến!
    Họa mi là loài chim rất nhát, rất khó thuần. Nếu con chim quá già rừng, quá nhát thì người nuôi phải kiên nhẫn mới được. Nếu chim quá nhát mà lại không chịu hót hoặc hót không hay thì có lẽ ta nên thả nó về rừng là tốt nhất; còn nếu nó nhát nhưng hót hay thì ta phải chịu khó chờ đợi đến lúc nào đó con chim hiểu được lòng ta mà hết nhát thôi.
    Chúc bạn có những chú mi hay!:applause:

13. NickName

NickName Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    hay quá hay quá. bác nói hay thật. vỗ tay đi các bác:applause: :applause: :applause: :applause: :applause: