Họa mi không chịu ăn mồi tươi

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi Tamquoc, 18/7/11.

1. Tamquoc

Tamquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Các tiền bối cho em hỏi về tình hình kỳ dị của 2 con mi nhà em.

Nguyên là em đi Lạng Sơn 1 chuyến, tiện vào đúng phiên chợ Lạng Sơn, nhờ người ta chọn cho được 2 em mi mộc xịn, thấy nói là mới bắt được vài hôm [-(. Bây giờ về nhà, cả 2 em mi này đều hót rồi:x:x:x Nhưng chỉ có việc là có thể tại 2 em ấy thuần rừng quá nên không quen thức ăn. Bây giờ 2 em mi chỉ ăn cám mi+sâu quy tươi. Ngoài sâu tươi ra thì 2 em mi này không chịu ăn loại mồi nào hết, từ gián cho tới cào cào tươi hay giun đất.... cho tới thịt sống.

Vậy em xin các cao thủ chỉ cho em biết, làm thế nào để tập 2 em mi mộc rừng này quen với các loại thức ăn sống? Vì em biết rằng mi mà thiếu mồi tươi thì không hót căng, mà sâu quy tươi thì không thể cho ăn liên tục đựoc:crying::crying::crying:

tieuhoami, tienvonghia and KtsBim like this.
  2. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    + Bác hỏi các tiền bối ? em là loại ABC nhưng cũng mạo muội trả lời :
    * Thứ nhất : Bác bỏ ngay thói quen cho ăn sâu qui >> Vì sao? thì tìm lại trên diễn đàn có nói
    * Thứ hai : Chim để lâu ngày không cho ăn mồi tươi nó sẽ bỏ không ăn hoặc chỉ ăn 1 số loại mồi quen thuộc... Cách ép cho ăn mồi tươi cũng đã nhiều người viết bác lục lại
    * Thứ 3 : Ép không ăn, hoặc vì điều kiện không cho ăn được thì bây giờ là mùa cào cào, bác ra chợ mua lấy 1~2 kgs về sấy rồi xay thành bột trộn vào cám

linhv, RUA01, tienvonghia and 2 others like this.
  3. haimayxuc

haimayxuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,745
    bạn bỏ cóng cám ra ,cho mồi tươi vào đói em nó sẽ ăn hết (nhớ cho lại cóng cám vào khi hết mồi tươi)

chúc bạn nuôi đươc cặp chim hay!!!

tieuhoami, linhv, RUA01 and 2 others like this.
  4. kutoan

kutoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    183
    bạn nói dông dài rốt cuộc cũng chẳng vào ý chính ngta hỏi,còn sâu qui thì cho ăn cũng chả có ảnh hưởng gì nếu đúng liều lượng cả

tieuhoami, Tamquoc and KtsBim like this.
  5. Tamquoc

Thích đã nhận:
    36
    Em làm rồi bác ạ, bỏ ra lúc 9h sáng, 3h chiều lên vẫn im lìm, sau 1 tuần làm như thế, hôm nay 2 chú này đã chịu ăn thịt, mỗi tội ăn ít lắm, còn cào cào thì nó thà bỏ thối ra chứ không ăn :D

Last edited: 18/7/11
    tieuhoami, RUA01 and tienvonghia like this.
  6. dovankhoi.info

dovankhoi.info Well-Known Member

Thích đã nhận:
    662
    Bạn cho mi ăn dế ý. Mi rất thích ăn dế. Còn châu chấu không phải chú nào cũng thích ăn. Bạn về bỏ cóng cám, cho 10 con dế vào đảm bảo hết. Về thịt không phải con nào cũng ăn, phải luyện từ từ. Tôi mới chơi mi chọi mấy tháng nhưng gặp một em mộc kiểu vậy, tôi áp dụng theo phương pháp này đã thành công. Sau khi chú ta đã có thói quen tìm vào cóng mồi tươi thì lâu cho vài em châu chấu để luyện. Đến lúc đó đảm bảo ăn châu chấu.

7. angela

angela Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    còn 1 tình trạng nữa là do mi bổi mới về bị hoảng dẫn đến ko thèm ăn uống mồi tươi gì hết.chỉ đè hủ cám ra mổ thôi bạn cứ chăm chim 1 thời gian khi em nó đã tỉnh tâm lại và khỏe mạnh thì sẽ ăn như cái máy thôi...

trường hợp của bạn mình có 1 ý này góp ý :bạn nói nó thích sâu tươi gặp sâu tươi là măm, bạn hãy tạm dừng cho em nó ăn sâu tươi bạn dùng sâu super worm 2 ngày đầu bạn bỏ vào cóng thức ăn cho em nó chén thử như show hàng cho em nó biết món đó ăn được.sang ngày thứ 3 bạn cho em nó ăn từng con worm 1 bóp đầu con worm cho nó khỏi bò tùm lum thả vào lồng em nó ngay cửa lồng nhé...cứ như vậy bạn sẽ tập cho em nó thói quen những món bạn thả vào cho em nó ngay cửa lồng là món măm được khi bạn thấy thả con worm vào bạn đi ra xa em nó lao xuống xử ngay con worm là bạn đã tạo được thói quen đó cho nó,bắt đầu thay vì bạn thả vào lồng 1 em worm béo nút nít bạn thả vào 1 em dế hay 1 em cào cào tươi roi rói bạn sẽ thấy sự khác biệt!

8. conanking

conanking Active Member

Thích đã nhận:
    45
    mình cũng có 1 em từ Lạng Sơn và nó chỉ ăn trứng kiến thôi còn cào cào la ko đụng đến luôn, dế cũng ít ăn lắm, đang đau đầu vì nó đang thay lông ko biết phải cho ăn cái gì đây

tieuhoami thích bài này.
  9. Tamquoc

Thích đã nhận:
    36
    Bác tập cho nó đi bác :D Từ hôm post bài đến giờ em tập được cho bọn nó ăn thịt với tép rồi đó :D

tieuhoami thích bài này.