Họa mi không chịu hót, phải làm sao ?

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi Hai_Nhai, 11/6/12.

1. Hai_Nhai

Hai_Nhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    283
    Chào các bạn! Mình đã chơi mi cũng được hơn 2 năm rồi, đã thấy nhiều trường hợp but trường hợp này thì thật sự chưa thấy. Nhà có con mi vừa xong lông mùa đầu, sau khi thay lông xong ko thâý hót câu nào, kè chim khác thì vẫn xuống cửa, mổ lồng; but nó ko hót được câu nào( trước vẫn hót lai rai). Giờ thấy nó cứ ngơ ngơ thế nào âý, hình như là nó bị điếc:laughing:, các bác gặp tình trạng này bao giờ chưa, nếu rồi thì mong được chỉ giáo. Thank

2. huyduclc

huyduclc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    683
    Tuyệt đối không hót à bạn, trường hợp này đúng là chưa gặp bao giờ, có những con ít hót thành thói quen nhưng ko hót tý nào thì mình chưa nhìn thấy
    Có thể là chim của bạn là 1 võ khí rồi, mà võ sỹ khi luyện đến mức thượng thừa thì thường kiệm lời, bác thử cho nó oánh nhau 1 trận xem, những con như vậy thường oánh nhau 1 trận thì sẽ mở mồm thôi
    Trước mình có 1 con rất ít hót, mặc dù được chăm bẵm khá tốt, chim khá căng, cũng máu me, kè chim là ôm cửa nghiến răng, tức quá mang cho nó giao lưu 1 trận, tuy thua nhưng từ hôm đó về lại mở miệng hót nhiều

Last edited: 11/6/12
  3. pham quang vu

pham quang vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    86
    Con mi cua em cũng vât ,ở nhà hâu như không hót hôm nay cho đi giao lưu lên đươc tí thôi thê la em cho đánh nhau với con hot mạnh và tợn nhất không ngờ thông lồng nó đánh quyết liệt và không chịu khuất phục, không biêt mai hót hét có khá hơn không hay là vẫn thế....???

TrungHoaMi thích bài này.
  4. hoamiaka

hoamiaka Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,714
    Có 2 cách...
    cách 1: cho nó thử so găng...nếu được cho làm nghiệp võ sĩ...nếu ko được thì...
    cách 2: nói với con chim "mày có chịu hót ko, nếu ko tao bán mày đi đấy"...nếu nó mở mỏ thì chơi tiếp, nếu ko thì...

cả 2 cách có cùng đáp án...NẾU KHÔNG ĐƯỢC THÌ...CHIA TAY...ĐƯỜNG AI NẤY ĐI..

Hai_Nhai and pham quang vu like this.
  5. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Hay là chia tay sớm bớt đau khổ luôn đi pác ơi

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:50 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:48 PM ----------

Hay là chia tay sớm bớt đau khổ luôn đi pác ơi , cách này cho nhanh , gọn

6. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Hay là chia tay sớm bớt đau khổ luôn đi pác ơi , cách này cho nhanh , gọn

7. long vit

long vit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    hahahaha cach nay ban cũng nghỉ ra được thật là hay:applause:.hahahhaha

8. tanbg

tanbg Active Member

Thích đã nhận:
    15
    em còn gặp trườn hợp kinh điển hơn các bác n hiều. ngày xưa cũng thích mi. được 1 bác trên tận lào cai cho 1 em mi. kêu là tao nuôi nó cúng hót rồi. về em nuôi cả năm trời không hót tí nào. động vào lồng là nhảy bục mặt. tức mình cho ông chú. ông chú nuôi cả năm cũng chả hót mà cũng chả xùy. thúc bằng tiếng mái cùng ko ý kiến à thúc bằng tiếng mi đực cũng lặng im.

9. queanh

queanh Member

Thích đã nhận:
    4
    con mi của em tự nhiên đợt này không chịu hót gì cả, động vào lồng thì nhảy lung tung, cho nghe tiếng mái xùy thì chỉ kêu khẹt khẹt! theo các bác thì do chưa căng lửa hay do hết hạn sử dụng rồi ạ?

10. khuyên mào

khuyên mào Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    Chắc chú chim của bạn bị hoảng gì rồi. Đợt vừa rồi mình cũng đi nghỉ mát để chim dưới đất mất tuần giời chắc bị chuột lùa nên khi động vào lồng nhảy loạn xạ và im bặt từ hôm mình về (được gần 2 tháng rồi) đến nay vữa chưa thấy mở mỏ lại khi ốp mái cũng chỉ kêu khet khet. Chịu khó chăm lại từ đầu vậy thế mà mất toi mấy tháng giời chăm bẵm rôi.
    Mà bác ở trên đó thiếu gì chim nếu cảm thấy khổng ổn cho em nó về rừng lựa con khác. Ở dưới này ít chim bọn em mới phải gắng gượng chứ nếu nhiều chim thì em cũng thanh lý cho rồi. Chỉ tiết em nó nhìn mả cũng được mà giọng thì cũng ổn ổn nên tiếc.

Last edited: 26/7/12
  11. queanh

queanh Member

Thích đã nhận:
    4
    hix, con chim bị làm sao đúng là cũng khổ theo nó, cứ như chăm con mọn!

12. lechinhkiet

lechinhkiet Member

Thích đã nhận:
    65
    Bạn đã thử đặt câu hỏi vì sao con chim nó hót không. là hót đấu bảo vệ lạnh thổ, hót gọi mái ( hay tìm mái gì đó) hót chuyện để luyên giọng.
    Bạn thử đáp ứng cho nó nhưng điêu đó coi thế nào. Nếu không được thì thả nó ra ở trong nhà, đóng kín hết của lại. Nó mà hót ầm ỉ tạm biệt bạn thì túm nó lại ngay.Hehe đùa thôi