Họa mi không ổn định cần giúp đỡ

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi choelua, 7/4/11.

1. choelua

choelua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    Chào AE, mình có chú mi to, chân to màu trắng, mắt dữ, dáng tương đối, lông đầu hơi dày hót tốt, nhưng có tật nhảy suốt ngày không chịu đứng yên, nhát người nên không chụp hình được. Mình nuôi cũng tương đối lâu rồi mà không thuần nổi, chú chim này chơi không ổn định, lúc nào hứng chí thì nó xả 1 tràng đủ các loại, còn không thì mặc kệ đời hoặc chỉ hót 1, 2 câu. Phân lỏng và hôi, ăn khỏe. Gặp chim khác không thèm vẫy cánh. Mình chưa biết xử trí thế nào đang định phóng sinh nhờ các bạn tư vấn cách điều trị. kè mái và chế độ dinh dưỡng đủ.

tieuhoami and KtsBim like this.
  2. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    bác quay được cái clip sẽ vỡ ra được nhiều điều đấy, tôi cực thích trị tội mấy thằng vô tổ chức này ;)

tieuhoami, TazanHCM and KtsBim like this.
  3. choelua

Thích đã nhận:
    125
    Chú mi này mình đã cho chiến thử, đòn nặng. hơi chậm. Nhưng chưa cho chiến sâu vì 2 E đều mi nhà cả, mới lại chim không ổn định, không căng nên không dám cho chiến sâu.

---------- Post added at 10:12 AM ---------- Previous post was at 10:00 AM ----------

Cám ơn bác, mình chụp bằng điện thoại nhưng mờ và xa nhìn không rõ, mà nó cứ nhảy loạn, có lẽ nó xấu hổ nên khó quá. Có lẽ mình phải cho vào lồng nhỏ thì mới có thể chụp được.

---------- Post added at 10:13 AM ---------- Previous post was at 10:12 AM ----------

Nhảy loạn nhưng không thúc đầu, ngồi xa 2m vẫn vừa nhảy vừa hót khi hứng chí.

KtsBim thích bài này.
  4. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    bác cố gắng quay cái clip nhé .

5. choelua

Thích đã nhận:
    125
    OK mình sẽ cố gắng quay..............................................................................

KtsBim thích bài này.
  6. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    e cũng có con Mi như của bác, nuoi đc 1 mùa rồi, mà vẫn nhảy, vắng ng` hót ì xèo đủ giọng. an uog tốt, phân khô. chỉ tội nhát ng` quá. đâm ra cũng nản !

7. vuhoanglong

vuhoanglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,645
    Chào bạn !
    Bạn nuôi chim không khỏe thứ 1 con chim ăn mồi tươi là bị đi phân lỏng bạn ko cho ăn mồi 1 thời gian chi ăn cám khoảng 10 ngày , xong bạn cho ăn mồi tuơi ít thôi mõi ngày ăn 2 con dế , đến ngày thứ 5 bạn cho ăn 3 dế. sau 1 thời gian ăn ít mồi tươi thì con chim của bạn sẽ ổn định về đường ruột, nhớ thay nước liên tục con chim luôn đc uống nước sạch .
    Khi con chim căng khỏe sẽ đứng in và hót bạn yên tâm là như vậy . Ổn định là sao? Ổn định là con chim ăn và ngủ theo 1 chế độ đều đặn ăn ngủ tốt đúng giờ, từ cách bạn xách lồng chim và treo chim thật nhẹ nhàng mọi hàng động đều nhẹ nhẹ như sờ vào ....... chỗ ấy ấy . Đảo bảo với bạn trong vòng 1 tháng bạn nhìn lại con chim của mình xem thế nào , nó sẽ đứng yên để đc phục vụ bạn.

Last edited: 7/4/11
  8. chich_choe_than

chich_choe_than Well-Known Member

Thích đã nhận:
    256
    . Ổn định là sao? Ổn định là con chim ăn và ngủ theo 1 chế độ đều đặn ăn ngủ tốt đúng giờ, từ cách bạn xách lồng chim và treo chim thật nhẹ nhàng mọi hàng động đều nhẹ nhẹ như sờ vào ....... chỗ ấy ấy .
    Thế có con nào hành động mạnh mà 50 năm vẫn tốt ko bác.kekekeke

tieuhoami, KtsBim and tungphotor like this.
  9. anhbaohp

anhbaohp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    nếu ko được thì bạn đừng phóng sinh để cho mình hi . chúc cho chú mi của bạn sớm ổn định để ko phụ công chăm sóc của bạn

KtsBim thích bài này.
  10. trehamchoi

trehamchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,169
    Con chim lâu thần thường là con chim hay. Theo mình bạn chùm áo lồng lại để chim xuống đất ( hạ thổ), chỗ đông người qua lại. dần dần mở hé từng tý áo lồng một một thời gian chim sẽ quen không nhẩy nữa. Nhớ đẻ ý chó mèo và trẻ con nhé. Chúc bạn thành công

tieuhoami, huongdu, haikts and 9 others like this.
  11. tuannh

tuannh Guest

Mình thấy con chim cũng như con người,người mà bị tiêu chảy thì oải thấy mồ ,mang tâm trạng bất an mà bị nặng thì nằm 1 chỗ,nên chắc phải trị tiêu chảy trước rồi con chim mới ổn được.

12. choelua

Thích đã nhận:
    125
    Cảm ơn các bạn, mình cũng đã làm nhiều cách tuy nhiên do bận nên hay bị gián đoạn mới thành ra nhw vậy, hiện mình đang hạ thổ. Các bạn chỉ cho mình cách đưa clip lên nhé, làm làm mãi mà không được.

KtsBim thích bài này.
  13. NUMBER_ONE

NUMBER_ONE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    @choelua: bạn cho hạ thổ em nó vậy trong lồng đất của bạn có máng nước cho chim tắm không vậy hả bạn ? Theo mình thì trong lồng đất nên có thêm cái máng nước tắm chim nữa nhé .

14. hieunguyen_hn

hieunguyen_hn Member

Thích đã nhận:
    15
    Bạn ơi cho clip lên đi, bạn cứ treo chỗ đông người và thấp rồi để hé áo lồng thì lâu lâu nó sẽ dạn thôi mà! :)

15. temuchin

temuchin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    387
    đặt lồng dưới đất, xích con chó con mèo bên cạnh sao cho nó nhào ra không tới được lồng. Em nghĩ một thời gian nếu mi của bạn không chết thì sẽ là con thuần lắm đấy. He he...

KtsBim thích bài này.
  16. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Đến 80~90% chim ko ổn định là do bạn đã cho làm như trên

tieuhoami, KtsBim and caocuongqn like this.
  17. choelua

Thích đã nhận:
    125
    Cảm ơn các bạn, mình đã quay clip nhưng không đưa lên được, các bạn chỉ cho mình nhé.

KtsBim thích bài này.
  18. choelua

Thích đã nhận:
    125
    Các bạn hướng dẫn mình cách post Clip lên nhé cảm ơn các bạn.

KtsBim thích bài này.
  19. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    tieuhoami thích bài này.
  20. choelua

Thích đã nhận:
    125
    Mình vẫn không đăng được, nhờ bạn gửi chi tiết vào hộp thư của mình nhé từ đăng ký tài khoản vì mình đăng ký tài khoản cũng k được.....Trình độ vi tính hơi kém ...hi..hi