Họa mi ko thay lông nữa help T.T

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi tinhyeudamme_bh, 15/7/12.

1. tinhyeudamme_bh

tinhyeudamme_bh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    110
    Cho e hỏi con mi nhà em hồi trc có dấu rớt lông cánh và lông ngừoi nên e đã trùm lồng lại cho thay lông.... trog thời gian đó e cho ăn khá đầy đủ.... cào cào dế trứng kiến hằng ngày.... nhưng sao khoảng hơn 2 tuần trở lại đây thi họa mi của e ko rớt lông nữa... và cũng ko có dấu hiệu mọc lại lông... h phải làm sao mấy bác??? T.T

2. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    cái này e cũng giống pác, chịu thôi. nuôi mi mộc k sợ, chỉ sợ nc thay lông của mi @_@ !

3. tinhyeudamme_bh

tinhyeudamme_bh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    110
    vậy là phải tới mùa sau mới mọc lại lông hả bác huhuhu T.T

4. khuyên mào

khuyên mào Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    Không phải không thay lông nữa đâu. Mà là do chúng thay từng phần một chứ không phải trút toàn bộ lông sau đó mọc mới lại hết đâu. Sau khi rụng một ít sau đó mọc đủ mới tiếp tục thay tiếp chứ không phải chúng không thay lông nữa đâu. Bạn cứ từ từ đợi xem thế nào. Mà theo kinh nghiệm của mình thì khi chim thay lông không cần phải ăn tốt (quá nhiều đạm động vật) đâu như thế chỉ làm cho chim sung lên và hóc lông không mọc tiếp thôi. Theo kinh nghiêm của mình thì khi chim thay lông bạn chỉ cho ăn cám bavi và hạn chế mồi tươi (một tuần cho ăn 1-2) như thế chim sẽ thay lông nhanh hơn. Nếu có thể thì cứ cho ăn no 2-3 hôm sau đó lại cho nhịn đói một hôm (nhịn đói chứ không nhịn khát nhé) và chăm tắm cho chim hơn như thế chim sẽ thay lông nhanh hơn. Trên đây là ngu ý của mình mong ae chia sẻ nhiều hơn về kinh nghiệm của mình để chúng ta cùng được những chú chim hay trong tương lai.
    Nhưng theo mình thì không nhanh chậm gì cái đấy cả cứ để cho chúng thay lông từ từ khi nào song thì thôi chứ không phải thúc. Vì khi đốt cháy dai đoạn bạn cũng hiểu được nó sẽ thế nào rồi mà.

RUA01 and cuongquephong like this.
  5. chiencp

chiencp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    549
    lúc chim thay lông là lúc nó cần bổ xung chất nhất mà cho ăn cám bavi ? bó tay với ông luôn, mồi tươi phải tăng cường bạn nhé..! cho chim nhịn đói lúc thay lông thì tôi phải gọi bạn là nghệ nhân.... bái phục bái phục=))=))=))=))

tieuhoami, RUA01 and cuongquephong like this.
  6. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    1. Cho nhìu đồ ăn nước uống vào rồi tìm nơi yên tỉnh cho e nó ở , ko dc động tới khoãng 3 ngày sẽ thấy kết quả
    2. Đổi qua cho ăn cám con cò

RUA01 and cuongquephong like this.
  7. cuongquephong

cuongquephong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,302
    Cụ này có quả chữ kí thật ấn tượng!

RUA01 and leemin like this.
  8. khuyên mào

khuyên mào Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    cái này rất rất nhiều người làm chứ không phải một hai người đâu PAC ạ! Nếu bác chưa làm thì cứ thử xem sao em đã làm và thấy có hiệu quả. Còn nếu cho ăn nặm (nhiều đạm) trong TH này thì chim hay bị hóc lốc vì.... (em cũng chưa tìm hiểu nguyên nhân) Đây chẳng qua chỉ là kinh nghiệm của mình thôi thế thì mới kêu gọi các bác cho y kiến để ae cùng có những chú chim đẹp và hay là gì.

RUA01 thích bài này.