Họa Mi lộn cầu!!!

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi leojin, 18/8/08.

1. leojin

leojin Member

Thích đã nhận:
    3
    Chào mọi người, hôm nay có vấn đề này cho em hỏi thử, trước giờ đi đến đâu cũng nghe nói than với đất lộn là bỏ đi, vậy còn Mi thì sao nhỉ, em có chú mi bổi 2 mùa mới bắt về mới thấy nó biết lộn vậy có tiêu rồi không cho em xin ý kiến, thân..

chimbochao, nghiado and KtsBim like this.
  2. chuhuyquang

chuhuyquang Active Member

Thích đã nhận:
    19
    chim lộn khỏe lắm bác ơi ... ko phải tâp thể lực mà vẫn như Trâu ấy ... chim e cũng thế !!! mỗ tội nhìn hơi bị ....

Liulo, chimbochao and KtsBim like this.
  3. Dinh Tran Huu

Dinh Tran Huu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    150
    Ui, chim bạn lộn cầu giỏi thế cơ à. Thả ra ngoài là nó sẽ hết lộn ngay ý mà.

4. KHUYEN VANG

KHUYEN VANG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    254
    Phóng sinh đi bạn ơi, nhìn my lộn kiểu gì ấy, đấy là theo ý tớ

5. chuhuyquang

chuhuyquang Active Member

Thích đã nhận:
    19
    mình có một cách hiệu quả lắm , quan trọng bạn có đành lòng ko thôi . bạn bắt ra , nhổ hết lôg cánh , rồi gắn thêm 3 cái cầu gần đỉnh lồng , bạn sẽ thấy kêt quả ngay thôi ,

Em Mi của mình , tướng tá đẹp lắm , mỗi cái tội là lộn , cứ mỗi lần ngắm la nó lại lộn nhòm là thấy bực . nên e nghĩ ra cách này đành lòng nhổ lông e nó và kết quả đã được như mog đợi , chúc bác thành công .

6. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    bạn thân mến , bạn phải kiên nhẫn nha ,chim họa mi ở ngoài thiên nhiên đâu có ngước , đâu có lộn mèo ... , ... vì khi nào nó muốn bay là nó bay thẳng , còn chúng ta mang về nhà nhốt vào lồng phạm vi nhỏ hẹp khi có sự cố nó hoảng sợ nhẩy lên cao quá thì tét đầu thế là chú ta lộn mèo , lâu ngày thành cái tật xấu , nhưng khi nó căng lửa thì nó không lộn nữa , nó đá xám hồn nhiều con phải nhường nó , sợ nó , mình thấy có người nuôi đá vẫn nuôi có sao đâu bạn ...
    cách sau đây mình áp dụng thấy hiệu quả lắm , bạn thả chú ta vào lồng phóng càng cao càng tốt , không chùm áo kể cả ngày đêm rồi treo lên cao càng cao càng tốt ( tối thiểu cao hơn quá đầu ngưới ) vẫn chăm sóc như thường ngày tắm phơi nắng ...chừng 1` tháng là hết , chúc bạn thành công nhé , thân :-$

Liulo, chimbochao, nghiado and 3 others like this.
  7. HOASAC

HOASAC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Nói như A_thiện đúng đấy, nhưng nếu tập nó không hết tật lộn mèo thì nên bán hoặc phóng sinh chứ nuôi hót cũng không đẹp mà nuôi đá rất dễ chạy sảng mặc đàu chim có rất có lực.
    Thân chào!

chimbochao and KtsBim like this.
  8. phamanhminh

phamanhminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    mình nghĩ muốn trị bệnh lộn mèo thì nên nhốt nó vào cái lồng thật nhỏ,bên trên gác thêm 1 cầu nữa là hết không gian để lộn

9. hoa lan

hoa lan Active Member

Thích đã nhận:
    11
    Nó lộn thế nào hả bạn,
    Lộn ngược người rồi quay về đứng trên cần đậu, hay là lộn ngã xuống đáy lồng.

10. mi_choi_qb

mi_choi_qb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    HỌA MI LỘN CẦU

Bạn trực tiếp gửi tin nhắn đến (Chim_đức_ninh)anh Giáp thì sẽ rõ,anh ấy cũng nuôi chim lộn cầu nhưng anh ấy đã chữa được tật lộn cầu của chim
    :applause::applause::applause:

11. banhkembietkhoc

banhkembietkhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    mình không biết lộn mềo là như nào cả bác hỉ minh đi

KtsBim thích bài này.
  12. Mobifonemc

Mobifonemc Member

Thích đã nhận:
    17
    chim lộn cầu là do nuôi dưỡng trong lồng không có sự phóng khoáng trong thiên nhiên mà chim có được nên khi nuôi chim trong lồng nhỏ hẹp và không có vải che trên đỉnh lồng nên chim bị ngửa và lộn mèo chính vì vậy mà khi nuôi chim trong lồng rất cần có áo lồng che phủ để chim không co tình trang trên

Callme and KtsBim like this.
  13. chotmechim

chotmechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,088
    theo mình thấy chim lộn cầu khó chữa lắm,ở chỗ mình dãi cung có con lộn cầu,nó đánh rất lì nhưng hễ bị hoảng là lộn như khiếu luôn,theo mình bạn làm lồng chạy đất dxrxc:1,2mx450cmx60cm vì họa mi rất thích đất cho vào lồng này suốt ngày nó lọ mọ dưới đất khoảng 2-3 tháng là khỏi luôn,chuc bạn có chú chim hay

14. phamquangduch

phamquangduch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Nhốt em nó vô cái lồng nhỏ đặt cái cầu gần với đỉnh lồng sao cho vẫn đủ chỗ cho em nó đậu 1 tháng là đẹp ngay

15. chotmechim

chotmechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,088
    làm vậy vẫn ko khả quan bạn ạ,trước mình cũng có chú như vậy mượn cái lồng thổ về nhốt lộn còn sành điệu hơn nên phải đặt lồng đất về nuôi 2 tháng hết luôn

KtsBim thích bài này.
  16. Mobifonemc

Mobifonemc Member

Thích đã nhận:
    17
    cho chim vào lồng có không gian nhỏ hẹp (lồng bẫy chẳng hạn)khi đó chim sẽ không có không gian để lộn nữa và cuối cùng chim ở lâu trong đó sẽ quen và sẽ không lộn cầu nữa

17. linhv

linhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,003
    Thực ra bạn chơi hót hay chơi chọi? Nếu chơi hót thì nhốt vào lồng nhỏ, nóc có che kín trên đỉnh cho ko nhìn thấy ko gian phía trên. Còn nếu chơi chọi thì ko vấn đề gì, khi ra sới gặp chim khác nó vẫn xuống cửa bình thường là ok.

haimayxuc, Callme and KtsBim like this.
  18. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    con chim bị tật đó theo mình thì ko bao giờ chữa được nữa bạn ạh. và có chữa nó chỉ là xác xuất 0.1%

19. Callme

Callme Active Member

Thích đã nhận:
    118
    Mình nghĩ nếu con chim nó có tật lộn cầu như vậy, hãy cho vào lồng bẫy( Lồng dập, có nơi gọi lồng sập)vì loại lồng này khi con chim đứng thẳng lưng nó sẽ chạm vào nóc lồng rồi, cứ nuôi lồng đó, đặt dưới đất ngay sát lối đi lại, kiên trì 1 thời gian sẽ hết, ngày trước mình nuôi con khướu cũng bị như vậy, thế là nuôi theo cách này khoảng 2 tháng là em nó hết tật xấu.

Mobifonemc thích bài này.
  20. phamquangduch

phamquangduch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    bạn lên chỗ mình hoặc cho mình địa chỉ mình gửi bạn cái lồng của mình đảm bảo sau 1 tháng nếu chim ko hết lộn cầu mình đền tiền. Mỗi nơi có một cách chữa theo lồng của địa phương bạn àh đừng cho là ko hiệu quả nếu không chữa được mình đã không góp ý kiến lên diễn đàn.