Họa Mi mái - Hậu phương ít ai bàn luận !

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi bvchung, 23/11/10.

1. bvchung

bvchung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    632
    Hôm nay em xin mạo muội lập topic này để mong các ace ai quan tâm về Họa Mi mái cùng nhau bàn luận nhé!
    Thực sự trong diễn đàn chúng ta em thấy các chủ đề chỉ chủ yếu tập trung vào Họa Mi đực mà thôi, chưa có 1 chủ đề nào bàn luận 1 cách chi tiết về Họa Mi mái cả. . . Nào là cách chơi họa mi hót - họa mi chọi, làm cám cho mi hót và chọi rồi cách chọn mi đực. . v. v Điều đó thì là đương nhiên và ai cũng ngầm định trong lòng rồi. Em nghĩ có lẽ các pác Trọng nam khinh nữ chăng?. Cũng không phải. . . bởi lẽ nếu chơi bình thường thì có lẽ chỉ cần đến 1 chú Họa mi đực là chơi được rồi. Nhưng từ khi dấn thân vào nghiệp chơi mi - chơi sâu và đam mê cháy bỏng hơn em mới thấy Họa Mi mái - 1 hậu phương vững trãi cho nghiệp chơi mi phải được quan tâm và bàn đến. . . Cũng như Việt Nam ta, chỉ xét riêng bóng đá thì các chị em nhà ta đã giành huy chương vàng nhiều lần cũng ít được để ý đến mà chỉ quan tâm bóng đá nam thôi. . . Có phải chăng chúng ta chỉ quan tâm đến những chú mi đực mà quên đi mi mái - 1 nửa rất quan trọng cho các chú mi đực yêu quý của chúng ta. . .
    Vậy em xin bắt đầu đi vào vấn đề chính để các ace mình cùng bàn luận nha!
    Họa mi mái cũng như HM đực vậy, cũng có cô mái giành ốp riêng cho mi hót và giành riêng cho mi chọi. Một cô HM mái thì cần những yế tố gì? Và em thấy trong mi chọi có từ mái hộ - mái công. Rồi mi mái nuôi non lên và mi mái già rừng. . .nên em xin các bác cho ý kiến bàn về mi mái để giúp em và các ace trong diễn đàn hiểu sâu hơn nhé! Thanks các bác rất nhiều ! :) :x

Last edited: 24/11/10
  2. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    sao bác Chung lại lôi con mi Đài Loan vào đây ;) tìm cái ảnh con mái mơ diễn tả cho nó hoành tráng bác ạ :D

3. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    ơ hay nhỉ? Anh Chung không cho con mi đó vào đâu, mà em cho vào cho sinh động đó, có biết gì về mi đâu nên kụ thông cảm. hì
    em nghĩ con mi đó chăm con là con mi mái nên cho làm ảnh đại diện, hi vọng topic này bản luận sôi nổi thì có cái ảnh đại diện đẹp còn đăng trang chủ kụ ạ.
    @all: Ai có ảnh em mi mái nào đẹp đẹp úp lên đây giùm em nhé.

4. bvchung

Thích đã nhận:
    632
    Chiểu theo ý bác Vũ em đã up ảnh em nó lên rồi đó nha :) :). Mong sao chủ đề này sẽ được các ace vào bàn luận sôi nổi như các chủ đề mi đực khác nhé . .

5. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Con mái này đúng là hàng khủng, nhưng chỉ hộ công tốt thôi, còn dzụ trống thì kém (khấu đuôi không thắt), ông chủ nào giữ con mái này thì phải kiếm con trống đánh tầm trên 30 phút thì con mái mới hết hộ công nổi, mặt mái này là đánh trống luôn đấy, trống yếu đưa vào nó dzí xù đầu ráng chịu :D

6. tranghoang

tranghoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Theo các bác thì Mi Mái cho Mi hót thì như thế nào và Mi Mái cho Mi chọi thì cần những yếu tố ntn?
    Nuôi từ non lên hay thuần từ bổi ạ??? Nhà em nuôi 2 con mi đực để hót thôi thì có cần Mi Mái để thuần cho nhanh không?

T_congtu and KtsBim like this.
  7. NGHI_PhapSu

NGHI_PhapSu Pháp Sư

Thích đã nhận:
    8,061
    @tranhoang: khi bạn nuôi Mi hót theo ý kiến của bản thân tôi thì bạn nên chọn một em Mái Bổi hoặc Mái Bổi đã có tuổi lồng , bạn lựa cô Mái hay nhạy miệng " xùy " nhiều một chút và bạn không nên cho hai chú Mi trống thấy mặt em Mái này , khi bạn treo em Mái ở một vị trí nào đó mà hai chú Mi trống chỉ nghe thấy tiếng " xùy " văng vẳng là đạt .
    Chúc bạn thành công .

8. bvchung

Thích đã nhận:
    632
    Hi hi bác quả không hổ danh cao thủ, chú mái này nếu không mở miệng thì ít ai biết là mái, em mua về đến gần 5 tháng mới biết mái, cô ta rất ít khi sùy ( ngày vài tiếng thôi). Hiện tại cô ta đang hộ cho chú mi vừa đoạt giải nhất chọi trong hội thi chào mừng 1000 năm Thăng Long vừa rồi..Nhưng chú mi của em đánh nhiêu nhất cũng tầm 15 phút thôi là phân thắng thua nên không biết đánh có được 30P như bác nói không? :D
    Bác Nghi nói đúng roài đó, Mái cho mi hót nên chọn em Bổi hoặc đã có tuổi lồng thì tốt nhất, đặc biệt là cô nào mau miệng sùy thì ok. Phương thức để mái như vậy cũng ổn nhưng thi thoảng cũng cho nó nhìn chút xíu cho xung nhất bác nhỉ? Còn mi mái non thì theo bác Nghi có nên chơi không bác? Có hay không mong bác cho ý kiến và phân tích giúp em với nhé :) Thanks

9. NGHI_PhapSu

NGHI_PhapSu Pháp Sư

Thích đã nhận:
    8,061
    @bvchung: các cô Mi Mái non chưa được trưởng thành lắm , phân tích rõ ra là chưa được YÊU , chưa sinh con đẻ cái nên quá trình hộ Trống khi lâm chiến sẽ không điêu luyện bằng máy cô Mái già , tỉ lệ hộ trống của Mái Già vẫn thành công nhiều hơn Mái Non . Tuy nhiên điều quan trọng nhất là anh chàng Mi Chiến nhà ta thích em Mái nào và muốn kiểm tra thực tế chính xác nhất là khi cả hai vợ chồng nhà Mi đi ra Chiến Trận . Trên thực tế 10 em Mái Công thì hết 8 em là Mái Già có tay nghề ...hộ trống ...lão luyện .....!!!!!

10. BinhLaocai

BinhLaocai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    6,156
    Kinh nghiệm cho thấy, luyện bổi mau thuần nhất thiết phải có 1 cô mái tốt. tất cả các tay luyện bổi đều phải kiếm cho bằng được những con mái " lắm điều".
    Mái tốt, thông thường khi chọn mái bổi là con mái nhỏ con, mỏ càng nhỏ càng tốt, lông mịn, chặt, chân thấp, bám vanh, không trổ mặt.
    Riêng mái hộ trông đạt yêu cầu khi vào trận thì quả thật hiếm có khó tìm. Có con mái còn xông vào gõ lồng đối phương khi con trống chưa kịp xuống bàn chiến đấy.

11. bvchung

Thích đã nhận:
    632
    Hi hi em tưởng các cô mái đồng trinh sẽ thu hút các anh chàng ngự lâm của mình chứ? (Ai chả thích gái trẻ mà lị):D mùa vừa rồi em tính kiếm 1 cô mi non mái nuôi thử vì em thấy khi đi giao đấu thì mái non thường búng cánh và hộ trống tốt lắm, còn mái già chỉ sùy giỏi chứ không búng cánh và nhảy nhót hâm nóng trận đấu làm các chú mi lao vào quyết chiến hơn. . . Nên em tìm một cô mi non để chơi thử. . Sau khi sàng lọc 4 cô em đã tìm được 1 cô ưng ý vì khi ghép vào rất hợp với 1 chú mi em ưng ý, chú mi đực hiếu chiến lên hẳn, chăm ăn uống và tỉa tót bộ lông cho mượt mà hơn. . . Theo em nên chuẩn bị cả, vì mi mái già ra chỗ đông người hay hoảng và làm chú chim đực mất bình tĩnh chiến đấu hơn ( lúc đó tính toán ta mang cặp mi có cô non ốp sẽ lợi thế hơn) không biết có chuẩn không bác Nghi?

Chính xác đó là điều mà 1 người chơi lão luyện và thích thuần mi mộc phải biết. Mi mái sùy nhiều thì chỉ dành cho mi hót thôi bác ah, thuần mi mộc dùng loại này rất tốt ( nhất là cô mái đó thuần và đứng cầu tĩnh chim sẽ làm chú mộc mau thuần hơn). Còn mi mái hộ cho mi chọi không cần sùy nhiều đâu ( cũng như mi chọi không nên cho hót nhiều) vì hót nhiều sẽ làm tiêu hao sức lực sẽ nhanh yếu chim khi ra trận, sức không bền. . . vậy nên mái hộ mi chọi mà cứ gào nhiều thì ôi thôi. . . . ..!:D

12. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Từ khi chơi chim em thấy có mỗi em mái con của ông chú là hay. Và ước mơ có em mái đó. Em mái đó không phải là già rừng lắm đâu. Nhưng giờ cũng có tuổi lồng.

T_congtu and bvchung like this.
  13. NGHI_PhapSu

NGHI_PhapSu Pháp Sư

Thích đã nhận:
    8,061
    @bvchung: em vào Nam anh sẽ cho em xem 3 em mi Mái mà anh đang nuôi : 1 em mái chuyền , 1 em mái bổi mới xong lông đầu mùa 1 và 1 em mái Bổi đầu mùa 3 . Anh nói rồi phải tùy thuộc vào chú mi trống kết em mái nào .

14. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Cái này em không đồng tình lắm. Nếu nhà rộng và có chỗ nuôi thì có thể nuôi nhiều mái.Nhưng ko thể mỗi em một mái được. Còn nhà chật nuôi sao bác?. Có con mái hay rồi thì trống nào chả chén hả bác??. Em nghe giang hồ nói có bác ở HN ko bao giờ nuôi mái, nhà nuôi 4-5 em trống nhưng vẫn đánh đôi bình thường. Ko rõ bác đó nuôi cách nào bác nhể??

T_congtu, bvchung and NGHI_PhapSu like this.
  15. NGHI_PhapSu

NGHI_PhapSu Pháp Sư

Thích đã nhận:
    8,061
    @ KtsBim :Năm ngoái bạn anh ở Hà Nội đánh thua một trận chim chỉ vì em mi mái , cũng đi mượn Mái hay của người bạn về ghép . Gặp một chú Mi trống không hám Mái thì lý luận của em là đúng còn gặp một chú Mi trống hám mái thì vấn đề lại khác đấy chú ah . Và cách chú đặc vấn đề là anh hiểu chú đấy .
    Để biết được Trống Mái có hợp nhau không thì cũng phải có thời gian đấy chú .

16. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    tấ hiên là phải cso thời gian. Nhưng có người ghép mái rất đơn giản và không cầu kỳ lắm. Em thấy đánh vẫn ác. Và em đã thấy nhiều em mái ko ăn trống nhưng khi đánh nó vẫn hộ chứ ko bỏ?.

T_congtu and NGHI_PhapSu like this.
  17. NGHI_PhapSu

NGHI_PhapSu Pháp Sư

Thích đã nhận:
    8,061
    @KtsBim: khi nào chú va chạm thực tế nhiều một chút thì chú sẽ hiểu rõ thêm một chút về những gì anh nói nhé .
    Những người mà em nói ghép mái rất đơn giản và không cầu kỳ ấy chắc chắn không có những trận chim chọi cực kỳ tiếng tăm .
    Khi mình nuôi chú Trống đạt độ và ghép Mái phù hợp thì cũng là lúc ta đã lo cho chim tương đối đầy đủ , còn Thắng hay Thua trong một trận giao lưu nào đó thì không còn quan trọng nữa mà chỉ biết thưởng thức chú chim của mình và chú chim giao lưu kia thi triển công phu . Có những trường hợp thắng hay thua thì sau trận giao lưu đấy các anh em lại trở thành anh em thâm giao của nhau .

18. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Đúng là thự tế em không có nhiều nhưng em đã gặp các trường hợp đó nên chưa rõ nên muốn học hỏi các bác??. Người không biết nên hỏi nhiều và lắm mồm mà bác.

T_congtu and rongbiengl like this.
  19. NGHI_PhapSu

NGHI_PhapSu Pháp Sư

Thích đã nhận:
    8,061
    @KtsBim: hì hì hì ...thì anh vừa nói đấy thôi khi gặp những trường hợp giao lưu thất bại thì khi về nhà mình sẽ suy nghĩ ...tại sao ....THUA ....và cũng có khi lại ...tại sao .... THẮNG .... Anh cũng đã từng nhiều lần đặt câu hỏi TẠI SAO .

20. thuyai

thuyai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    281
    em có 1 cô mái bị ngửa. cứ ăn no dư hơi thì đứng trên cầu ngửa chơi. mặc dù là mái bổi cực kỳ đứng lồng ( thò tay vào lồng chỉ nhảy đúng 1 phát lên nan bám, lấy tay ra là lại đậu cầu) ko biết thuần bổi bằng mái ngửa này thì có lây tật cho trống ko các anh nhỉ.

haiquanz129, T_congtu and KtsBim like this.