hoa mi mai

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi chim canh, 12/1/12.

1. chim canh

chim canh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    754
    Mình chào các cao thủ về chim họa mi. Xin hỏi anh em tròn diễn đàn là mình rất muốn nôi một com mi mái hay nhưng không biết cách chọn mái hay như thế nào cả, hôm nay mạn phép vào diễn đàn hỏi các cao thủ chỉ giáo. Xin cảm ơn rất nhiều.

chimbochao thích bài này.
  2. ndhai

ndhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    326
    Chọn "chân dài" hay còn dễ hơn chọn mi mái hay, nếu nó còn là mộc mà ai cũng có thể chỉ nhìn qua chọn được thì đâu có khái niệm "mi mái hay" ??? các bác chơi mi chọi cũng đâu có mất nhiều công sức, tiền bạc đi tìm con mái hay.

bạn đọc thêm đoạn này, (cuả 1 bác trên diễn đàn):
    ...trong giới chơi chim họa mi chọi thường nói:1 năm tìm trống...3 năm tìm mái...thế cho nên những người chơi chim chọi khi có trong tay con mái hay..ví như có thêm (kiếm)trong tay...chỉ khi nào bỏ không chơi chọi,họ mới bán mái...trong khi chơi mi chọi con mái chiếm 40%...khi đã vào trận đánh sâu..mái sẽ chiếm tôi 6o-70%...mái chơi chọi khác mái chơi hót...mái chọi càng ít kêu càng tốt,khi rỗ trống..chỉ cần tích..tích...vẫy cánh...vểnh đuôi...thúc trống ..!
    mái hót chỉ cần toe nhiều là đạt..?mình chơi chọi vừa rồi phải gửi cho đi một em mái...2 phút toe 12-13 phát liên tục...trống chọi,hót nhiều ...rạc...mất sức không chọi nổi..!

Last edited: 12/1/12
  3. chotmechim

chotmechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,088
    bác này nói rất phải,đi chọn chim trống lắm khi có duyên mới tìm được con hay,còn tìm mái hay cần nhiều cái duyên hơn thế nữa,bản thân mình cũng đi tìm rất nhiều và nhờ vả ae quen biết mà vẫn chưa tìm ra được

4. thansau

thansau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    780
    THEO NGU KIẾN CÙA EM THÌ MÁI HAY LÀ DO HỢP TRỐNG ÉP LÂU, .. CÒN CHIM HÈN THÌ KHÔNG ĐƯỢC.....

minhtuan and longbom like this.
  5. chim canh

chim canh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    754
    Vâng cảm ơn các bác rất nhiều về những đóng góp ý kiến của các bác.

6. chotmechim

chotmechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,088
    trước đây mình cũng nghĩ vậy,đi xin được con mái tơ,xùy kinh khủng nhưng chỉ ép mộc được thôi còn ra hộ chiến thì ko ổn bị mái già đánh là bù đầu làm con trống mộc dở mình thua oan

7. ndhai

ndhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    326
    Ý CUẢ BÁC CŨNG KO HOÀN TOÀN ĐÚNG, NẾU VẬY CÓ ĐƯỢC CON TRỐNG THÌ PHẢI TÌM ĐƯỢC CHO ĐƯỢC CÓN MÁI "HỢP" VỚI NÓ, CÓ MỐT SỐ CON TRỐNG ÍT CÓ "MÁU 35" THÌ SAO ???.
    LÚC ĐÓ ĐÂU CÒN KHÁI NIỆM "MÁI HAY".
    NHIỀU CON MÁI CHỈ CẦN ỐP VỚI TRỐNG 2-3 NGÀY LÀ OK.

8. thansau

thansau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    780
    ý bác nói đúng, có con khó tính có con dề tính, đơn cử mình có một con mình mua mình trống nuôi căng đưa đi chơi đánh được vài mỏ thì lên cầu, mình mua con mái ép 2 ngày rồi mang ra chơi, không ngờ nó đánh 15 phút thắng. chim cò mà....

minhtuan, longbom and chimbochao like this.
  9. tinthanhhoa

tinthanhhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    306
    cam on về những lời tâm sự của bác
    chúc bác và gia đình mạnh khoẻ và tràn ngập niềm vui trong năm mới nhe

10. longbom

longbom Member

Thích đã nhận:
    181
    NĂM MỚI XIN KÍNH CHÚC MOD TRÀN ĐẦY HẠNH PHÚC TRONG CUỘC SỐNG VÀ ĐƯA DIỄN ĐÀN LÊN TẦM CAO MỚI////