Họa Mi Mộc đánh thử 500 điểm

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi vuhoanglong, 7/4/11.

1. vuhoanglong

vuhoanglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,645
    Các cụ chim chọi nhìn hộ nếu được nuôi tiếp
    [video=youtube;Rq5tPeCPvh4]http://www.youtube.com/watch?v=Rq5tPeCPvh4[/video]
    Ảnh
    Thanks all

mavanz, RUA01, bachua and 15 others like this.
  2. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    Mắt xanh, mỏ khủng, mặt zữ. xấu quắc. cho e đi,keke !!!!!!!

KtsBim, huyduclc and vuhoanglong like this.
  3. ythienkiem

ythienkiem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    877
    @vuhoanglong: bác có thể cho em biết em mi này bác cân lên nặng bao nhiêu gam không ahj ?

4. dcm

dcm Active Member

Thích đã nhận:
    215
    Chúc bác nuôi chim tốt, con này mộc dở nên nuôi sẽ lâu tập trung vào các con khác mau gặt thành công hơn

Last edited: 8/4/11
  5. vuhoanglong

Thích đã nhận:
    1,645
    Cảm ơn bạn vì hiện tại em nó lúc mình đi bắt em mộc này là đã phải vác em chọi giải nhất 1500 mỏ đi thử để kiểm tra lực độ gan và đòn lối ra sao thấy em nó vẫn mộc tinh mà tải được đòn như vậy thế là bắt ngay. Mình đi bắt chim là mình phải thử được thì mua không thôi. Quan trọng con chim có gan không và có đòn quyết hay không. 2 yếu tố để chọn chim . Không may bắt phải em không ưng ý về nuôi chổng mông lên không thành danh. Thanks bạn nhiều

Last edited: 7/4/11
    mavanz, tungden, KtsBim and 3 others like this.
  6. lepa

lepa Cu gáy ABV Thủ Đô

Thích đã nhận:
    1,741
    Mộc mà như mun vậy he...quả là xuất sắc,triển vọng vô bờ...Chúc thành công!

7. CKendy

CKendy Active Member

Thích đã nhận:
    33
    Chim hơi gầy,được cái quả lồng y hệt nhà em ^^bồ kết :D

8. anhbaohp

anhbaohp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    mình mới bắt 1 em mộc lạng sơn dáng giống hệt em này , chỉ khác họa và mắt

mavanz, KtsBim and vuhoanglong like this.
  9. Dr Tien

Dr Tien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    193
    Chim của bạn xấu quá.... Nhượng lại cho mình chơi chọi đi ....
    Xin chúc mừng bạn !

mavanz, KtsBim, vuhoanglong and 2 others like this.
  10. huyduclc

huyduclc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    683
    Con này lông đầu có vẻ hơi dầy, giống con mộc của em, các bác ý bảo chỉ nuôi hót thôi
    Hai hôm nay em cho ốp mái hót đúng là rất hay, mỗi ngày hót 4 tiếng, luyến láy đủ giọng, mỗi tội mới gần 2 tháng nên còn nhát quá, thấy người là lại câm hix, chắc phải chọn con khác thôi

http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=76633

Các bác thấy có giống không?

mavanz, cuboxitin, KtsBim and 2 others like this.
  11. dcm

dcm Active Member

Thích đã nhận:
    215
    anh nói sai ở điểm :
    thứ nhất con này không phải mộc tinh, mộc tinh là mộc vừa mới vào cám, phân còn to khuôn vì chim chưa thích nghi cám hoặc màu ỉa phân lỏng như tự nhiên thế gọi là mộc tinh con này gọi là mộc dở.
    Thứ 2 con này đang kêu chóc chóc khó thử, chỉ thử được đòn lối, chim mộc không thử được sâu đánh không hết không kết luận được độ gan nó chỉ khi con chim khỏe và gặp đúng đối thủ mới thể hiện , mộc làm sao có đòn quyết.
    Đi chọn chim không gì bằng thực tế đánh thử xin chúc mừng bác vì bác đã chọn được tính con chim thích đánh nhau, còn tướng nữa anh phải nuôi vào cám xem thế nào.

rongbiengl, tiencuong, KtsBim and 3 others like this.
  12. huyduclc

huyduclc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    683
    Bác phân tích chuẩn quá, con chim này ít cũng nuôi vài tháng rồi, mà vài tháng thì còn nhát lắm, cho đánh cũng chưa thể hiện được gì nhiều, khó kết luận được gì, vẫn chỉ là hên - xui thôi, chọn mộc mà được chim hay hết thì các cao thủ nhà ta mua mộc hết cho rẻ. Qua thực tế em thấy những con chim hay phần lớn là các cao thủ săn được khi nó đã bắt đầu ra dáng, phần lớn chim đã thuộc hoặc mộc dở. Nên nuôi 1 con từ mộc lên để oánh được là một điều hết sức khó khăn, nói vậy cũng không phải là không có, chúc bác chủ chim có được con chim hay

Em nói có gì không phải các bác bỏ qua.

tiencuong, KtsBim and vuhoanglong like this.
  13. vuhoanglong

Thích đã nhận:
    1,645
    Ở đây tôi muốn rằng khi các bạn đi mua chim chọi nhất là chim mộc rất khó biết đc chim hay chỉ đoán đc qua bộ của con chim. Khi mua chim chủ bán chim khẳng định rằng chim hay thì các bạn mang chim đến thử thì các bạn mới mua xem chim có tốt không. Nếu tốt các bạn mua . Không thì thôi
    Nhưng đi mua mộc mà được thử thì hiển nhiên các bạn phải mua với giá con chim đắt so với con chim mộc khác . Tại sao lại đắt vì con chim mộc rất dễ bị vỡ đòn nên người bán phải chấp nhận và người mua chim cũng phải chấp nhận cái giá đắt, nhưng bù lại người mua chim lại mua được con chim hay và ưng ý. Về cứ thế mà chăm đến lúc em nó đứng lồng rồi thì mang lên sới chiến thôi.
    Chúc các bạn mua được chim hay ưng ý về chăm cho kỹ cẩn thận con chim 50 con người 50 không bị tẩu hỏa nhập ma

vodanhbe, tungden, tiencuong and 3 others like this.
  14. dcm

dcm Active Member

Thích đã nhận:
    215
    Cái này bác Long nói chuẩn: Khi thử thì từ con mộc dở thành con chim chiến, nên phải mua với giá chim chọi là đúng. Mà giá chim chọi thì phải cao không có gì bàn cãi, quen nhau thì còn nương tay sau khi thử vẫn bán giá như đã nói, còn không quen thì giá thị trường mà áp vào bao nhiêu công người ta chăm nó mới đánh được như thế. Mất thêm tiền mà hài lòng vì cầm con chim chiến xem đánh rồi không phải hồ nghi.

tiencuong, KtsBim, hnc and 1 other person like this.
  15. vuhoanglong

Thích đã nhận:
    1,645
    Thứ 1
    Theo bạn thế nào là chim mộc?
    Với tôi chim là từ bẫy đc đến lúc nuôi lồng từ 1 cho đến 6 tháng lồng con chim vẫn chưa có thần ,thì cho là mộc.
    Còn nếu chim mộc dở là gì?
    Con chim đã được thuần hóa từ 6 tháng trở lên và đã thay lông rừng khi mình nuôi, và con chim đã có thần rồi.
    Thứ 2
    Con chim mộc mà đã chịu xuống cửa công và ra đòn và tải đc đến 500 mỏ là chim mộc hay, Yếu tố đầu tiên để chọn chim chọi.
    1 tính con chim
    2 độ gan con chim
    3 đòn lối con chim
    Võ sĩ không thể vừa Đ vừa nhòm được. Đấy là cách thức tôi đi mua chim
    Thanks bạn nhiều!

tiencuong, KtsBim and tranhung_td like this.
  16. dcm

dcm Active Member

Thích đã nhận:
    215
    Cái trên anh viết là mộc tinh nên em mới bảo sai, còn mộc là từ nói chung nhưng nó phân ra mộc tinh, mộc dở. Mộc tinh là con vừa bẫy đang vào cám còn nguyên lửa rừng, tiêu hóa theo kiểu khác đánh theo kiểu khác. Mộc dở là đã vào cám, quen môi trường nuôi nhốt, còn thay lông rừng hay không là tùy vùng miền quan niệm cái thay lông này để gọi là mộc dở hay thuộc. Thế bác nhé còn con này thử được tính là con chim tính tốt có cái này để tự tin nuôi nó, sau 1 thời gian hiểu được nó lúc ấy mới kết luận con chim hay hoặc dở. Thường thì đi bắt mộc có cái quy tắc thế này cao thủ bắt 10 con sẽ được 8-9 con chuẩn, chơi chuyên nghiệp lại giảm đi 1 ít, rồi đến chơi ko chuyên, tiếp đến là mới chơi. Cách anh mang con 1500 đi thử là chuẩn đấy nó chính là thước đo cho con mộc rồi.

17. tuannh

tuannh Guest

Em thấy mặt con này nhìn khá lì í chứ,em mới chơi chỉ biết vậy

18. dunghip

dunghip Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,649
    Phải sau thây lông mới nhận định đc tốt hơn về con chim này. Nếu sau thay lông con chim vẫn ko đổi thì cơ hội với con chim này là vô cùng khó. Chim hơi mỏng anh ạ.

tiencuong, KtsBim and vuhoanglong like this.
  19. Le Ngoc Son

Le Ngoc Son Well-Known Member

Thích đã nhận:
    917
    trước đây mình có duyên có đc 1 chú mộc(chưa thay lông rừng)mặt mũi còn chưa lành lặn, mà đã đuổi đc mấy chú chim đứng rồi.trong đó có 1 con chim bảng hạng của 1 a chơi chim cũng có tiếng ở Viêt trì pt.chim mi chiến thì ko thể nói trước 1 điều gì cả!

20. NUMBER_ONE

NUMBER_ONE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Chúc mừng bác Long có một chú chim đẹp ! Năm ngoái em cũng có một em mi mộc 3 tháng lồng , trước khi thay lông em nó hơi gầy , thay lông xong thì em nó nở ra trông oai vệ lắm , đánh trận đầu khi mới xong lông là em nó chững chạc hẳn ra , trông như người lớn ấy .

tiencuong, vuhoanglong and KtsBim like this.