Họa mi mộc.

Thảo luận trong 'Chim Hoạ mi của thành viên' bắt đầu bởi khunglongpr, 2/5/11.

1. khunglongpr

khunglongpr Active Member

Thích đã nhận:
    43
    Chào các bạn.
    Mình mua 1 e mi mộc cách đây 2 tuần.Nhà hàng xóm có 2 con mi hót ác lắm.Mi của mình mua về 2 ngày đầu khi nghe thấy 2 con kia hót thì cũng hót theo nhưng bây giờ không giám hót to nữa rồi, chỉ hót chuyện thôi, hót bé tý phải nghe kĩ mới thấy nhưng cứ lai rai cả ngày.,nhất là buổi trưa.Em nó đang ra lông đuôi nên mình tủ áo lồng cả ngày,lại không biết ăn dế, chỉ ăn sâu thôi. Nhờ các cao thủ chỉ cho mình cách nuôi tối ưu để khắc phục hiện tượng chỉ hót chuyện mà không hót to như lúc mới về,cách tập cho ăn dế,bao giờ thì bắt đầu hé áo lồng.Nhân tiện cứ sãng mình thấy có phân chim màu xanh,sau đó lại vòn cục trắng thì như thế có phải là bình thường không nhé
    Nhà hàng xóm cách nhà mình khoảng 30m, treo chim trên tầng 5.
    Thank

2. gadjbo

gadjbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Bảo ông hàng xóm thả chim của ông ấy ra đi thì bác mới nuôi được chứ. Chim mới về nhà mới, gặp ngay 2 đại ca bặm trợn, cả ngày múa võ mồm dọa nạt, chim bác chưa dám lên tiếng cũng là chuyện dễ hiểu. Bác cứ nuôi thêm thời gian nữa, khi nó nhờn đòn chim ông hàng xóm, nó biết chắc chắn 2 con kia chỉ dọa thế thôi chứ có làm gì được đâu. Thì lúc đó nó sẽ tự phải hót.
    Cho chim ăn sâu hay ăn dế đều được, đâu nhất thiết là ăn dế. Bác muốn tập cho nó ăn dế thì không cho nó ăn sâu vài này, rồi thử với dế xem sao. Bản năng sẽ mách bảo nó là sẽ ăn.
    Phân chim thì em chịu rồi. Bác để ý chim vấn khỏe mạnh, ăn uống đều, mặt mũi tỉnh táo, động tác nhanh nhẹn... thì nó vẫn là con chim khỏe mạnh, ko có gì quá no lắng. Thêm nữa phân chim cũng phụ thuộc vào thức ăn của con chim nữa.
    Ah, còn hé áo lồng. E nghe các bác trên đây nói thì bác cứ hé từ từ, mỗi hôm 1 chút cho con chim quen với người. Tuy là chim mới nhưng thỉnh thoảng bác vấn cứ treo ra chỗ yên tĩnh, tránh người và chó mèo qua lại mở hết áo lồng để chim phơi nắng. Như vậy chim bác mới khỏe được.
    Vài lời lộng ngôn, mong giúp được bác phần nào.
    Thân!

hieubds thích bài này.
  3. jackylong

jackylong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    357
    ủa họa mi cũng cho ăn sâu hả bác em nghe nói kô nên cho mi ăn sâu ... dễ bi quắn lông... em chỉ cho ăn cào cào + dế thui hà.

4. khunglongpr

Thích đã nhận:
    43
    Cảm ơn các bạn nhiều nhé
    .Hi vọng mấy tháng nữa họa mi của mình sẽ giám mở miệng,mình cũng nghe nói ăn sâu nhiều hỏng lông.Chòe than mình nuôi cho gián vào em nó ăn nhiệt tình,đợt này có khi cho họa mi ăn luôn gian ấy nhỉ.hii

Last edited: 2/5/11
  5. ngonhattrinh

ngonhattrinh Member

Thích đã nhận:
    51
    họa mi mộc hót gió ( hót nhỏ) là bình thường bao giờ đứng cầu thuần rồi sẽ hót to thôi. con 2 em chim hang xom không cho nó nhìn mặt là được. một thời gian nó sẽ học được giọnh của 2 con kia đấy

6. trinhkhanhduy

trinhkhanhduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    218
    bây giờ em bảo bác khi nghe thấy bọn hàng xóm hot bác kiếm quả loa thùng song mở mấy clip mi khủng ví dụ mi của bác tansuphi hoặc mi của bác haiquan.... thi ôi my god liệu có đấu với loa không nhở kekekeke
    có j không phải bác bỏ quá

7. khunglongpr

Thích đã nhận:
    43
    Hay tuyệt,tớ thích ý kiến này rồi đấy.Nhưng ý tưởng rất hay nhưng không thực hiện được:
    1>nếu bật to lên họa mi của mình sẽ thực hiện chính sách im lặng là vàng mất,hiii,sợ mất mật luôn ấy chứ
    2>Trong ngõ có mấy ông bà già cao huyết áp, mình mà vác loa thùng bật to có khi lại được nghe nhạc không mất tiền ấy chứ.
    Dù sao cũng cảm ơn bạn rât nhiều

8. trinhkhanhduy

trinhkhanhduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    218
    có góp ý như vậy thôi bác chủ thớt.chứ còn 2 đại ka lẻo mép đấy thì ko có cách ji giải quyết được đâu hoặc bác cứ chờ đợi thời gian biết đâu nó lại 1 mình đấu với 2 con kia kekekeke
    còn về cái cách hài hước bên trên em chỉ cho bác ấy có điều kiện cứ thử em thề,em hứa,em đảm bảo.
    Tất nhiên cái gi cũng có mặt trái của nó nói chung là giờ bác nuôi hơi khó khăn đấy cũng có khả năng giờ em mộc nhà mình bị đè rồi thì nguy hiểm lắm bác.À quên còn cục phân màu xanh thì nói với bác là chim của bác hoàn toàn khỏe mạnh chim em sáng nào chẳng có 1 cục.
    Biết thế thôi chúc bác chắm chim tốt.

phuckrongno thích bài này.