Họa mi mới mua về đi phân ướt, giúp gấp!!!

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Hoạ mi' bắt đầu bởi tinhyeudamme_bh, 31/12/11.

1. tinhyeudamme_bh

tinhyeudamme_bh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    110
    Họa mi của em mới mua về hồi sáng, lúc trên tiệm mở file mi mái lên có hót + nhảy chuyền chuyền nhìn lanh lợi, về nhà em lặt 1 bịch cào cào, 2 cóng sâu, 1 cóng nứoc, để tới chiều ko thấy ăn, nhìn xuống đáy thấy đi phân ứot nữa, mấy bác có cách nào giúp em với. thank

2. fanchoethan

fanchoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    575
    chim của bạn là chim bổi hay chim thuộc,nếu là chim bổi thì về cho ăn cám cò,ăn khoảng 2 tuần rồi mới bắt đầu vào cám khác,vì mi bổi về mà cho ăn cám chất quá nó sẽ đi phân chảy,như vậy chim sẽ mau xuống sức và rất dễ die,còn chim thuộc thì nếu thay đổi cám thì phải thay đổi cám từ từ bằng cách,đổ cám mới xuống dưới cóng và cám cũ lên trên.Chim ăn cám cũ và rớt xuống dần và có lẫn với cám mới,vậy chim vào cám bình thường ko bị sốc cám, mi thì tuyệt đối ko cho ăn sâu quy,cho ăn trong khoảng time nhiều sẽ bị khàn giọg,và chim sẽ rất khó thay lông.chúc bạn thành công

Last edited: 31/12/11
    cuongquephong, RUA01, KtsBim and 6 others like this.
  3. tinhyeudamme_bh

Thích đã nhận:
    110
    Thank bác, chim em chim bổi, cho ăn cám ba vì, hồi sáng còn bỏ mấy cóng sâu, nghe bác nói em bỏ ra rồi, còn bay h` nếu ko cho ăn sâu thì cho ăn j` bây h` hả bác, em còn phải đi học nên ko thể mua cào cào thừong xuyên dc, chỉ có dế và trứg kiến là quanh năm suốt tháng, mong bác tận tình chỉ giáo. thank

RUA01 and chimbochao like this.
  4. ngoc khoa

ngoc khoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    153
    chim mộc cũng chua nhất thiết là phải cho ăn ngon ngay đâu bạn à, có gắng thức ăn của chim thì ngày nào ăn hết ngày đó, đừng cho nhiều quá cám sẽ bị hỏng.

RUA01, chimbochao and tinhyeudamme_bh like this.
  5. thuyai

thuyai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    281
    chim mộc của bác có lẽ suy. vì mi mộc rừng vừa bắt về là dân bẫy đã nuôi 1 thời gian biết ăn cám. lúc mua nó ăn cám gì thì bây giờ bạn cho ăn cám đó. ba vì thì rất tốt. thời gian này tuyệt đối ko tắm. khi thấy chim đi phân khô và thái độ tốt thì cho tắm. nuôi mi ko cho ăn sâu. superworm cũng ko. nếu ko có thời gian thì cứ dế là tốt nhất. bây giờ chim đang lấy sức cứ cho ăn nhìu. ngày 1 bịch dế đi. đi học về chú xem có ăn cám hay dế ko là dc. nếu ăn cám + dế thì 4 5 ngày tình hình sẽ khá hơn. đừng trùm áo kín nha. hé áo chừa cửa ra chim mới thấy đường ăn

cuongquephong, RUA01 and chimbochao like this.
  6. haimayxuc

haimayxuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,745
    chim mộc mới bắt về,bạn đừng cho ăn mồi tươi ngay,bạn mua cám ba vì xịn của bác khánh hà đông cho chim ăn khoảng 1 tuần,che áo lồng chữ a..kiểm tra thấy phân chim có khuôn,khô thì bắt đầu cho ăn mồi tươi và cho tắm...!
    chúc bạn có chú chim hay!!!

7. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    chim mới về pác cứ cho ăn cám ba vì 2-3 ngày, sau đó thì cào cào or dế j cũng đc. trứng kiến mình nghĩ k nên, vì lúc trc có cho 1 con Mi ăn thử, xong ỉa chảy và tuột lửa, kể từ đó bỏ lun. chỉ có cào cào, dế, lâu lâu cho 1 con liu điu.

RUA01, tinhyeudamme_bh and chimbochao like this.
  8. tinhyeudamme_bh

Thích đã nhận:
    110
    Ec, mọi ngừoi ơi, hình như mi em chưa bik ăn cám hay sao ý, thấy cóng cám còn nguyên :(

RUA01 and chimbochao like this.
  9. fanchoethan

fanchoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    575
    vậy thì bạn dùng trứng kiến và cào cào để vào cám cho em nó,trứng kiến cơ bản đã ướt sẵn nên cho cám vào cóng trước sau đó cho trứng kiến lên trên,cào cào thì nên rửa qua nước,khi rưa qua nước có 2 tác dụng 1 là làm sạch thuốc trừ sâu 2 là cào cào ướt sẽ dính vào cám khi đó chim ăn cào cào sẽ dính vào cám

10. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    bác cứ trùm e nó, để nơi yên tĩnh khoảng 2-3 ngày, e nó đói theo phản xạ sẽ ăn ngay thôi, bác k phải lo. nhưng mỗi ngày nhớ thăm chừng e nó 1 lần xem tình trạng e nó có khỏe k nhá.vì theo mình nghĩ pác mua chim ở tiệm, thì chủ tiệm đã cho nó ăn cám rồi, khó mà chim k bit ăn, chỉ sợ con chim bị bịnh thôi. chúc pác may mắn !

RUA01, chimbochao and tinhyeudamme_bh like this.
  11. lonelybird

lonelybird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    268
    Trong những ngày đầu bác nên cung cấp mồi tươi ( dế va cào cào), khoang 2, 3 ngày, bác giảm lại, lâu lâu cho 1 ,2 con thui, để chim cảm thấy đói ,nó se an cam thui, viec cung cap moi tuoi để duy trì sự sống cho chim( trong trường hợp nó ko chịu ăn cám) chỉ vai ngay no se ăn cam thui! con viec di phân lỏng cũng là binh thường bác đừng lo lắng quá, vi chim chưa quen vs môi trường mới cũng như thức ăn, vài ngay se hết.Chúc Bác co dc chú chim hay!

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:32 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:27 PM ----------

Còn điều khác là trứng kiến rất tôt cho chim, nhưng nên cho ăn 1 lượng vừa đủ, nhiu quá chim cung đi phân lỏng, sâu qui thi tiệt ko dc cho ăn, superworm, an vừa phải cũng rât tối, tôi cho mỗi em Mi ngày 2 con, chúng rất khỏe,(ko nên ăn nhiều, chim sẽ mập ú , ko đánh cũng như lười hót) bác nên cung cấp thức ăn 1 cách đều đặn theo chu kỳ ma bác đặt ra, ko cho ăn theo ngẫu hứng. Chuc bac có chu chim hay

12. tinthanhhoa

tinthanhhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    306
    phân ướt mà bác nuôi chẳng qua là em nó mới bắt về chưa quen cám thôi , bác cứ điều chỉnh mồi tươi đều đặn thì sẽ quen dần với cám thôi bác ạ, với điều kiện là không nên cho nhiều chất vào cám quá , nếu nhiều quá em nó không tiêu được