Họa mi mới nuôi đc 1 tháng vẫn đi phân ướt????

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Hoạ mi' bắt đầu bởi logtukz, 8/5/12.

1. logtukz

logtukz Member

Thích đã nhận:
    18
    các anh cho em hỏi.hiện em đang nuôi 1 em mi non mà lại vừa bắt ở rừng về.cho em nó ăn cám rồi nhưng mà vẫn đi phân ướt thế là bị sao ah? em đang cho em nó ăn cám linh nga (1 gói cám trộn thêm 2 quả trứng gà) thêm ít mồi tươi nữa mà vân đi đi phân ướt mong các anh chỉ cho em. vẫn loại em trộn như vậy cho com mi đã nuôi đc 2 năm thì lại ko bị như vậy

hongphucc, RUA01 and mavanz like this.
  2. dendien

dendien Member

Thích đã nhận:
    48
    Bạn cho ăn thế lâu dần con chim sẽ bị hỏng đường ruột. Bạn nên cho ăn cám mộc thôi (cám cò) và bổ xung mồi tươi. Đợi thay lông rừng xong hãy tăng độ đạm của cám.

3. trinhkhanhduy

trinhkhanhduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    218
    BÁc ơi tạm thời chỉ cho ăn cám ba vì là tốt nhất,phân sẽ ổn định,mồi tươi đầy đủ đợi thay lông thì cho ăn cám ngon cũng chưa muôn.!
    :D:D
    Cũng là dân nghiệp dư có gì các cao thủ bỏ qua ạ

4. chao mao bong

chao mao bong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    255
    nếu bác muốn đi phân khô bác cho nó uống nước trà ak, bảo đảm phân khô, phân hok khô cho bác chặc đầu em. cái này e góp ý chân thành không chém gió tẹo nào

5. logtukz

logtukz Member

Thích đã nhận:
    18
    em mới nuôi nên ko biết.nhưng bây h mới vào hè thế thì phải đợi đến năm sau ah.chắc là em cho nó ăn nhiều chất quá nên mới bị vậy em cũng đã thay cám về loại bt rồi kt thì thây cũng tạm ổn rôi thaks các bác.

6. Liulo

Liulo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Chim đi phân ướt cũng có thể nó vừa bị bắt nên yếu, cơ thể yếu sẽ tiêu hóa thức ăn ko tốt. Bạn khắc phục : treo lồng chim chỗ vắng, mát mẻ (mở áo lồng to, đừng mở hết nhé), yên tĩnh, 1 tuần cho tắm 1 lần (nếu chim qua lồng tắm và tắm ngay tức là nó khỏe, nó ko tắm ngay mà ngó lơ là yếu), chỉ ăn cám (ba vì, befood..) không trộn cái gì cả, ko ăn cào cào và dế, sáng phơi nắng 15p. Bác thử 10 ngày xem, nó đi phân khô liền. (Kinh nghiệm này em đã áp dụng thành công, do 1 cao thủ chỉ bảo).

7. hung_nd

hung_nd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Hj, chim thuộc hệ tiêu hoá ổn định rồi thì nói làm gì bác. Chim mộc mới về chỉ nên cho ăn cám Ba vì thôi, khoảng 1 tuần là phân khô, phân khô là cho tắm được rồi.

hongphucc and RUA01 like this.
  8. logtukz

logtukz Member

Thích đã nhận:
    18
    mấy bác xem giúp em.hôm nay là ngày t3 em áp dụng các cách mấy bác đã chỉ đã thay đổi cám sang cám ba vì cho uống nước chè xanh liên tục.sau đó một ngày cho uống nc chè với nủa viên berberin nữa.tình hình là em nó vân thế đi phân lỏng ra nước nhiều.em vẫn chưa thấy thay đổi gi cả. chỉ thỉnh thoảng mới có ít phân cục.mà cốc nước thì hết nhah quá thế là sao????? đk thời tiết mát mẻ ko nóng cho tắm nắng 30 phút em no hót thi điếc tai nhưng hay bị mât hơi

hongphucc, RUA01 and nghiado like this.
  9. logtukz

logtukz Member

Thích đã nhận:
    18
    ah mấy anh cho em hỏi thế có nên cho họa mi ăn giun đất ko??? cho em nó ăn thi có vấn đề gì ko? mà mỗi ngày cho ăn bao nhiêu thì đủ?

RUA01 thích bài này.
  10. fanchoethan

fanchoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    575
    bạn dùng gentamicin hòa với nước cho em nó uống khoảng 2-3 ngày là sẽ khỏi,cách này mình đã áp dụng và thấy kết quả tốt,chúc bạn thành công

hongphucc and RUA01 like this.
  11. logtukz

logtukz Member

Thích đã nhận:
    18
    nhưng anh ơi em thấy gentamicin là thuốc kháng sinh dành cho người mà chỉ tiêm thôi.cho chim uống cũng đc ah ma liều lượng như thế nào? em sợ kháng sinh mạnh quá làm em nó nặng hơn thi khổ

12. fanchoethan

Thích đã nhận:
    575
    bạn dùng 1 ống cho 1 cóng nước bạn ah,đó là thuốc kháng sinh còn nó làm sao mà phân đi khô mình ko rõ nữa,chỉ thấy dùng thuốc này phân ra khô bạn ah,chỉ cần 1,5 ngày dùng thuốc là thấy ngay kết quả,mình dùng 3 ngày liên tục sau đó phân ra khô bạn ah,chúc bạn thành công

hongphucc and logtukz like this.
  13. hung_nd

hung_nd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Bạn ơi, hoạ mi đi phân lỏng nhiều nguyên nhân lắm, có thể do cơ địa em nó chưa thích nghi với môi trường nuôi, cám, nước; có thể do vi khuẩn … Do cơ địa thì cám Ba vì, không được thì cám gà con cho ăn; do vi khuẩn hay gì đó thì các tiền bối chỉ rằng dùng kháng sinh … Mà bác ở HN mà, có nhiều cao thủ vậy sao bác không xách lồng em nó đến, các anh ý chỉ cho; một lần là nhớ mãi luôn. Phải nhìn tận mắt mới có thể biết nguyên nhân bác ạ. Có mấy ý kiến thu thập được từ những người đi trước, có gì không đúng các bác tha em!!!!!

hongphucc thích bài này.
  14. logtukz

logtukz Member

Thích đã nhận:
    18
    em o hn nhưng lại la hn2 nên ko đi đc. chỗ em thì họ ít nuôi lắm mà nuôi toàn những con họ mua ngòai tiệm ý.mà nhưng con ý thì ăn cám rồi.họ mua về cũng ko chăm sóc lắm đâu.em cũnng đoán đc bệnh của nó rồi.vừa mang về chim nó sợ.chưa quen ăn cám. mà em lại làm cám cho chim nhiều chất quá nên mới bị em cho nó uống thuốc rồi đang đợi kêt quả. nhưng trông nó thi cũng bt hót suốt ngày điếc tai mỗi tội là bị đi ngoài.ma côc nươc thi nhah phải thay lắm

15. logtukz

logtukz Member

Thích đã nhận:
    18
    em o hn nhưng lại la hn2 nên ko đi đc. chỗ em thì họ ít nuôi lắm mà nuôi toàn những con họ mua ngòai tiệm ý.mà nhưng con ý thì ăn cám rồi.họ mua về cũng ko chăm sóc lắm đâu.em cũnng đoán đc bệnh của nó rồi.vừa mang về chim nó sợ.chưa quen ăn cám. mà em lại làm cám cho chim nhiều chất quá nên mới bị em cho nó uống thuốc rồi đang đợi kêt quả. nhưng trông nó thi cũng bt hót suốt ngày điếc tai mỗi tội là bị đi ngoài.ma côc nươc thi nhah phải thay lắm

16. logtukz

logtukz Member

Thích đã nhận:
    18
    cảm ơn anh hôm nay la ngày t3 em áp dụng cách này của anh dùng gentamicin uống cũng thấy đỡ hơn.chắc mới bắt về ko biết chăm sóc nên bị như vậy.cho e hỏii thường thì cho uống mấy ngày??? hay đến khi nào khỏi hẳn thi thôi mà dùng thuốc như vậy thì có ảnh hưởng gì ko? chim mới bắt về do chim nó sợ bị hoảng, thay đổi mt sống, chưa quen ăn cám nên mới bị như vậy co đúng ko

hongphucc thích bài này.
  17. fanchoethan

Thích đã nhận:
    575
    đúng vậy bạn ah,họa mi ngoài thiên nhiên tuy ăn uống ko sạch sẽ như nuôi trong lồng nhưng nó đã quen với môi trường như vậy khi cho vào lồng nó bị thay dổi nên ta cần dùng kháng sinh để cho chống chọi với bệnh tật,bạn dùng liên tiếp 5 ngày thấy phân khô hẳn thì ngưng thuốc,vì là thuốc nên ko dùng nhiều,dùng nhiều sẽ bị lờn thuốc

hongphucc thích bài này.