Họa mi mùa thay lông?

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi gglk2002, 6/9/08.

1. gglk2002

gglk2002 Member

Thích đã nhận:
    22
    Mình mới nuôi họa mi, mùa này họa mi đang thay lông. Con mi nhà mình đang rụng hết lông đuôi, nhìn thật xấu. A,e cho mình hỏi liệu mi còn rụng lông nữa ko, khi nào thì nhận biết được mi đã thay hết lông. Theo mình được biết nếu để mi hót mùa thay lông thì sẽ ngừng rụng lông, khi đó thì chim sẽ căng lửa.

KtsBim thích bài này.
  2. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    bạn nói đúmg nếu để mi hót nhiều trong mùa thay lông sẽ sình lông vì thế người ta hạn chế cho mi hót bằng cách chùm áo lồng để nơi mát mẻ cách thật xa các con mi khác , mi của bạn rụng lông đuôi vẫn có khả năng rụng tiếp những lông chưa thay mùa này , bạn cho ăn uống nhiều hơn , nhiều cào cào non thì tốt hơn ,khi bạn nhìn con mi tương đối đầy đủ lông và phấn trắng ( mày lông ) rụng trắng bố lồng là lúc đó chim sắp thay lông xong hihihi.

KtsBim thích bài này.
  3. hair_design_pro

hair_design_pro Member

Thích đã nhận:
    17
    Con Mi nhà em cách đây 1 tuần đang thay lông bình thường .nhưng mấy hôm nay nó hót ác quá .nó không chịu thay lông nữa . bây giờ phải làm sao hả các bác

KtsBim thích bài này.
  4. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    bạn thân mến : chuyện này cũng bình thường thôi , thời tiết thay đổi cũng có hiện tượng này , bạn siêng tắm vào buổi chiều không phơi nắng , một tuần mới vệ sinh lồng nhưng không thay bố lồng ...

KtsBim thích bài này.
  5. cuongnoi

cuongnoi Banned

Thích đã nhận:
    41
    Chết thật. Bây giờ mới biết thông tin này. Biết thế không cho con này theo. Nó đang ở nhà bị một con đè, không dám mở miệng. Sợ bị mất lửa, em cho nó đi cùng xuống chỗ làm. Ở đây có một em khác cứ gãi gãi là em nó hót suốt ngày. Cám ơn a_Thiện nhé, vì thông tin trên. Mà cho em hỏi: "bố lồng" là cái gì vậy? Có phải là khay đựng phân không? Cám ơn anh.

KtsBim thích bài này.
  6. Fly Dragon

Fly Dragon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Bố lồng là áo lồng đó bạn.Vì mỗi địa phương có các tên gọi khác nhau.

KtsBim thích bài này.
  7. Bup

Bup Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    Bố lồng là tấm lót ở đáy lồng đó, anh Thiện nói làm vệ sinh nhưng không thay bố lồng theo mình là làm sạch tấm lót đó rồi lại cho vào lồng lại (dùng bàn chải hay cái gì có thể gạt sạch phân chim, không dùng nước để giặt qua, nếu có cái lông nào rụng trong lồng thì nhặt bỏ lại vào lồng: cái này mình cũng được mấy anh hướng dẫn)

KtsBim thích bài này.
  8. akayhg

akayhg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    Xin hỏi A Thiện nhé tôi có một em mi đang thay lông nhưng cái đuôi mới mọc dài ra trước sắp xong thì nó lại vặt đi mất nên không mọc lại đc, bây giờ phải làm thế nào cho nó mọc lại đây, không thì trông nó xấu quá trời.

KtsBim thích bài này.
  9. cuongnoi

cuongnoi Banned

Thích đã nhận:
    41
    Tóm lại là đáy lồng hay áo lồng? Xin tác giả giải thích giùm. Cám ơn a_Thiện!

KtsBim thích bài này.
  10. hungdbp

hungdbp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    146
    chú hùng cháu không hiểu lông rụng ra lại phải bỏ vào lồng để làm ji ạ???????????

KtsBim thích bài này.
  11. Bup

Bup Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    Cái này là mấy bậc tiền bối đi trước chỉ dạy chứ còn tại sao thì chú cũng chịu.
    Ai biết ý nghĩa của việc bỏ lại mấy cái lông đã rụng vào lồng sau khi làm vệ sinh thì giải thích cho anh em cùng biết nhé.

KtsBim thích bài này.
  12. akayhg

akayhg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    Theo tôi nghĩ việc bỏ vào vài cái lông để con chim thấy có lông rơi mà nhổ tiếp lông trên người nữa giúp nó thya nhanh hơn không biết có đúng không, mong AE cho thêm ý kiến nhé.

KtsBim thích bài này.