Họa mi ngân không dài, xin chỉ giúp?

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi phamnguyennam, 25/4/12.

1. phamnguyennam

phamnguyennam Active Member

Thích đã nhận:
    35
    Tôi có một em mi sáng ra cũng hay hót và nhất là khi có em mi khác hoặc em than lên là em nó cất giọng . nhưng chỉ tức là em nó ngân nga ko được dài . nhiều khi mong em nó lên một hai quãng nữa nhưng lại tịt nge rất khó chịu . nói chung là chỉ quyèn quyẹt mấy câu , tôi suy nghĩ cứ định bỏ nhưng lại tiếc vì em nó tướng mạo cũng đẹp .vì tôi mua của một người chơi trọi nhưng sau đó để cho tôi , em nó cũng được mùa rưỡi rồi , nhưng về với tôi khoảng 7 tháng . moị người tư vấn giúp tôi nên bỏ hay để chờ mùa sau chờ em nó già một tí

RUA01, cuongquephong and chimbochao like this.
  2. ductronglc

ductronglc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    433
    E cũng không nhiều kinh nghiệm cho lắm, chỉ hay chém gió là tạm ổn thôi ạ! Có j không phải mong được chỉ giáo và bỏ qua!
    Xin mạn phép hỏi lại bác
    - Bác chơi họa mi lâu chưa?
    - Bác có là người kiên nhẫn ko ?
    - Bác có hay đọc thông tin trên các diễn đàn chim ko ạ ?

Còn ý em thì là chim bác chưa căng thôi ạ. Bác trả lời hết được 3 câu hỏi của em (câu hỏi 3 e nghĩ quan trọng nhất) thì lúc đó bác hãy cân nhắc nên đẩy e nó đi hay ko nhé.

luciopt, RUA01, caoquang and 4 others like this.
  3. chimbochao

chimbochao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,046
    Chuẩn không cần chỉnh! câu hỏi lại chính là câu trả lời cho chủ thớt.

4. tuanculanthoi

tuanculanthoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    390
    em cũng trong tình cảnh như bác đấy...!!! chơi hót thôi đừng trọi làm gì..lần trước em có dịp lên lào cai chơi...mua được em mi mường khương không biết mường khường chuẩn hay không nhưng móng mỏ to...chim to như chim khướu..hót rất to nhưng lại rất ngắn giọng ít giọng rừng chủ yếu toàn ra giọng quế lâm em rất kiên trì nuôi báo cô em này gần 2 năm mà không tiến triển gì mua lúc đầu năm 2010..giá không hề rẻ..đợt vừa rùi đành ngậm ngùi đổi cho 1 bác bán chim lấy em mộc dở lạng sơn chơi hót rất sướng,,,!!!bác nên cân nhắc

5. cuongquephong

cuongquephong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,302
    Bác này quả thật là một cao nhân! Giống y hệt như mấy "cụ" trong phim Tàu, bái...phục!!!

6. phamquangduch

phamquangduch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Anh Trọng dạo ày kinh nghiệm lên cao thật bái phục Anh đấy hjjjjjjjjjj. Con mi đó có thế bị bỏ giọng no trướ chơi chọi và lâu không được mang đi dượt học hót, nuôi con này cần time khá dài, chịu khó mang đi dượt hót và chăm ổn định nhất là mồi tươi. Lưu ý khi đi dượt không nên cho nhìn thấy con mi khác mà nên để xa mở nửa áo lồng dần dần dọng dài ra hãy cho vào gần thêm.

7. xyz_badboy_xyz

xyz_badboy_xyz Active Member

Thích đã nhận:
    40
    y chang con mi nhà em hiện nay .. lúc trước khi căng thì hót dài sau khi thay lông đột ngột thì nó hót ngắn và mỗi ngày chỉ làm vài câu..

RUA01 thích bài này.
  8. hieuboi123

hieuboi123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    mình tìm trên mạng để xem họa mi hót xổng tuyển tập về cho họa mi nhà mình học, nhưng ko có, toàn có họa mi hót đấu thôi..mình muốn nghe được giọng của những em mi hót gọi mái và đáp lại tiếng mái xùy ấy...nếu ai có clip như vậy thì post hộ mình cũng như anh em diễn đàn được thưởng thức nhé...

RUA01 thích bài này.
  9. queanh

queanh Member

Thích đã nhận:
    4
    con họa mi nhà e dạo này cũng lười hót, nếu hót thì rất ngắn! e vẫn cho ăn cào cào đều, nhưng nó chỉ ăn 1, 2 con rồi thôi, hay là em ý bị chán ăn nữa không biết!

RUA01 thích bài này.
  10. khuyên mào

khuyên mào Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    Chuẩn đó! Mình cũng đã đang khóc dở mếu dở với một chú cũng như em này. Theo kinh nghiệm của mình những em chọi tốt chưa chắc đã hót tốt. Nhìn tướng chọi rất được nhưng khi chuyển sang chơi hót thì giọng đều ngắn và ít giọng. Nếu chơi chọi thì chọn những em này còn chơi hót thì tốt nhất chọn những em mau mỏ và hót dài là được. Còn khi chú nó căng lên thì chỉ cải thiện được chút ít thôi chứ không khá khẩm hơn mấy đâu. Nếu nuôi được vài ba tháng thì còn cố gượng chứ nuôi được hơn năm tuổi lồng rồi thì tốt nhất là ... đấy là ý của em còn quyền sinh quyền sát là do bác quyết định.
    Còn bác nào có ý muốn tuyển một em như thế mình sẵn sàng chuyển quyền sử dụng ngay. Lúc trước mình bắt tương đối đắt (vì là chim chọi) nhưng bây giờ mình chỉ lấy đúng công chăm sóc em nó gần 2 năm nay (Nếu chơi chọi vẫn tốt).

RUA01 thích bài này.
  11. chiencp

chiencp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    549
    bạn xem lại tình hình sức khỏe của e ấy thế nào... thường thì chim đang yếu hoặc sợ cái gì đó nên mới như vậy.? và con chim đó trước khi về tay bạn có như vậy ko?

cuongquephong thích bài này.
  12. chiencp

chiencp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    549
    ông chủ thớt này viết xong bài là phắn luôn.... ko thấy tăm hơi đâu cả..... bó củi!

13. khoancat_betong

khoancat_betong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    115
    Theo em những con chim mà giọng ngắn, ít giọng, hót không đanh là chim non tuổi rừng. Ko trải qua những khóa luyện thanh dài hạn ở rừng thì làm sao mà có giọng hay dc. Ko trải qua những cuộc chiến tranh dành lãnh thổ với nhiều đối thủ thì làm sao mà chọi hay dc. Loại này hót còn ko ra gì nói gì đến chọi.

cuongquephong and dudon like this.