Hoa mi nghiền ăn dế bỏ bột, xin trọ giúp !

Thảo luận trong 'Bệnh viện dành cho chim Hoạ mi' bắt đầu bởi tiendatqb, 10/10/12.

1. tiendatqb

tiendatqb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    372
    Chào các ae trên diễn đàn, mình có nuôi con mi già rừng trước mua của chủ củ đã nuôi 1 năm, nay về mình được 3 tháng và đã thay xong long nhưng khổ quá khi thay lông cho ăn ngày 10 con dế, đến giờ bỏ dế thì nó ko chịu ăn bột mà đứng ủ rủ , mình sợ nó chết nên lại cho ăn lại,cứ kiểu này ko biết thế nào mà từ khi chơi mi đến nay nuôi trên dươi 10 con mi rồi mà chưa gặp trường hợp nào như con này cả, thật là đau đầu. ko biết a e nào có trường hợp như mình xin giúp đỡ dùm, thank !:(

comnat thích bài này.
  2. Ngọc_Quyên

Ngọc_Quyên Well-Known Member

Thích đã nhận:
    333
    ôi, e cũng đang gặp cảnh tương tự a trai đây, nhưng hơi khác là con Mi của em lại cắm đầu ăn cám thôi, k thèm đếm xỉa gì đến cào cào cả, biện fáp là fải cho 1 muỗng cám sáng sớm, rồi nhồi cào cào để nó ăn

còn với tình huống của anh, có thể a cắt hết chân dế,cám xay nhỏ thành bột, bỏ dế và bột vào cóng, sau đó trộn đều, cho con mi nó vục đầu ăn dế hửi dc mùi bột, khi nào wen nó sẽ ăn bột, khi đã wen bột rồi thì từ từ để nguyên hạt cám k cần xay hoặc ăn bột luôn cũng k sao

tiendatqb and pdbinh like this.
  3. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    chắc chủ cũ cho ăn loại cám khác, nay về pác cho ăn loại khác nên bị shok cám k chịu ăn cám.

tiendatqb and pdbinh like this.
  4. melong

melong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    nuôi 3 tháng hay 1 năm thì quen cám rồi gì nữa, đói ăn hết. sợ với xót thì cố mà ngồi bón cho nó bác à kêu làm chi. mi nhà em cho ăn mỗi 3 vì trộn trứng còn có dế hay ko vẫn cứ tưng tửng khẹc khẹc kẹc kẹc suốt ngày

Last edited: 11/10/12
    tiendatqb thích bài này.
  5. tiendatqb

tiendatqb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    372
    cảm ơn ý kiến gps ý của các ae, ngay nay mình liều thả nó vào lòng chạy mục đích cho nó vận động nhiều mất năng lượng nên sẽ kích thích tiêu hóa và cho ăn cám ba vì ko để dễ tiêu hóa thì thấy củng khả thi rồi.

6. comnat

comnat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    215
    Bạn chớ cho ăn ba vì nhé, đầu tiên bạn cho ăn 5 con dế 1 ngày thôi và phải cho nó hoạt động nhiều, cho ra ngoài sáng và tắm rửa đều vài ngày là nó sẽ ăn cám trở lại. bạn chỉ cho ăn dế 1 lần thôi tốt nhất là khi tắm xong, dần dần nó sẽ ăn cám mà bạn phải xem cám có ngon không nhé và ngày nào cũng phải thay cám mới nhé. thân

tiendatqb thích bài này.