Họa mi nhà Thanhl

Thảo luận trong 'Chim Hoạ mi của thành viên' bắt đầu bởi TDPhi, 21/8/06.

1. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Xin được giới thiệu với cả nhà em Mi nhà mình, tới nay đã được 3 tuần và đang rớt lông nhưng vẫn hót khí thế lắm. Mọi người cùng cho ý kiến nhé.

KtsBim thích bài này.
  2. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Hơi nhỏ con, mỏ vời, mầu lông không đẹp không mượt(có thể do máy ảnh bạn chụp), họa nhỏ ngắn, chân cẳng không nhìn thấy, con chim này có thể thiếu chất

KtsBim thích bài này.
  3. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Chúc mừng, chúc mừng bác có con Mi đẹp, dáng đẹp, mắt dữ, là chú chim chiến tướng. EM chỉ xin nói vậy thôi! hi ihi hi

KtsBim thích bài này.
  4. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Em ko biết nhìn Mi, chỉ biết nghe con nào hót hay, dở thôi.
    Nhưng cái mắt của nó có vẻ dữ tướng đấy.

KtsBim thích bài này.
  5. dientrung

dientrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    Con Mi của bác được mấy mùa rồi? mới rớt lông được 3 tuần hả? trông xí... ghê nhưng xong lông thì chắc chiến lắm nhìn con mắt của nó thì biết ...:applause:
    Mình có mở topic "Sưu tầm Mi đẹp", sao bác không post bên đó (bên đó đang cần bài mà..)

KtsBim thích bài này.
  6. TDPhi

Thích đã nhận:
    673
    Chim mộc (bổi) mới mang về được 3 tuần thui và hiện đang rớt lông.

Hihihi, chim mộc thì làm sao mà đẹp được nên không đưa qua đó, vả lại nếu có đưa thì bác TiếnBM và các MOD. cũng sẽ tách bài ra thui, để lúc nào có hình Mi chiến sẽ đưa vào bài bên đó.

KtsBim thích bài này.
  7. dientrung

Thích đã nhận:
    102
    To: thanhl

Trời ơi, ý nhĩa của Topic "Sưu tầm Mi đẹp" là muốn các chú chim của các anh em trong diễn đàn được các anh em "chiêm ngưỡng", với chủ chim thì con chim nào của mình cũng đẹp cả, như vậy là "đủ tiêu chuẩn" post bên topic ấy rồi... còn trong mắt người khác có đẹp hay không thì là chuyện khác :blushing:
    Mi bổi 3 tuần mà đã hót rồi à? con Mi em cũng là bổi, được em nuôi 4 tuần rồi cũng đang rớt lông nhưng chưa hót bao giờ. :crying:

KtsBim thích bài này.
  8. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    ha ha ha, con đó của bác Thanh nhìn vậy cũng biết là chim mộc mà Dientrung, chim mộc đó, chim mộc như vậy mà kiếm đc là khó lắm chứ k dễ đâu.
    to Bác Thanh: cho em hỏi là bác mua con đó ở đâu và giá cả có cao k vậy bác? em "bỏ nghề" HM rồi nhg nhìn thấy con mộc này mà thèm quá!

KtsBim thích bài này.
  9. Slave_4_6

Slave_4_6 Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Em Mi nay của pác nhin dữ nhờ đôi mắt, nhưng pác chụp bị out net rùi. Pác nhờ pác Coi77 vác máy đến bắn cho vài phát rồi up lên cho a e xem thì sướng hơn. Ở tấm hình 3,4 & 6,7, em Mi của pác nhìn có vẻ suy tư nhể hihihih..... Chúc pác nuôi thành công.

KtsBim thích bài này.
  10. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    Cái cầu chim đậu bằng trúc có trơn và hơi nhỏ so với các ngón chân của chim không, thanhl?

KtsBim thích bài này.
  11. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    thay cầu khác đi anh Thanhl ơi, nuôi vầy chim ra móng sau chịu nồỉ, mắc công cắt móng làm nó nhát nưã. Anh Thanhl chụp hình hay quá vậy ta, mi bổi nó nhảy phải biết luôn có đời nào chịu đứng yên đâu...bái phục bái phục...;hơi nhỏ con nhưng không sao, nhỏ con thì thường hay hót, con này mỏ nhỏ và thanh thế nào cũng là một em nhạy miệng đây...anh Thanhl thử xì (tiếng mi mái) vài tiếng coi, thế nào anh chàng cũng mở miệng ngay đấy...

KtsBim thích bài này.
  12. meetu

meetu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    To Thanhl: Chim của Thanhl khá đẹp đấy, meetu nghĩ chơi được! Chim thay lông lồng xong sẽ đẹp lên nhiều. Có lẽ bác ngnghai nhận xét đúng, Thanhl có thể thay chiếc cầu bằng cầu nứa, đường kính cho to hơn chỉ một chút, chim vừa mài mỏ thừa lại đứng vừa chân hơn.

KtsBim thích bài này.
  13. TDPhi

Thích đã nhận:
    673
    Mình chụp bằng máy quay nên không thể chuẩn và đẹp bằng máy chụp hình được, nếu muốn nhờ Coi77 thì phải mua vé máy bay cho Coi77 nữa, khó quá...
    Muggle ơi, chụp gần 50kiểu mới nhặt ra được một vài cái thui, nó nhẩy khiếp lắm (chân vẫn để nguyên cục chì để hạn chế bớt). Mang về 2 ngày là nó hót rùi nên đến giờ không cần xì vẫn hót khí thế.

To anh Ngnghai, anh Meetu: Em cũng thấy cầu hơi nhỏ nhưng vì mấy bữa nay bận quá nên chưa có thời gian chăm cho em nó, vì vậy tạm cứ để cái cầu này

KtsBim thích bài này.
  14. tuanpham1972

tuanpham1972 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    200
    To: Thanhl, wow bạn là Phó giáo sư thiệt hả? khâm phục bạn nha, rất hân hạnh được chiêm ngưỡng con HM của bạn vừa mới mua, mình không còn nuôi HM nữa nhưng rất thích nhìn Mi đẹp và học hỏi kinh nghiệm. Thanhl này, không biết tên thật của bạn là gì?. Cho mình nhận xét chim HM này chút nha: Con chim của bạn đúng là chim bổi nhưng là bổi lở đã nuôi trong lồng cũng khá lâu rồi, nhưng chưa thay lông được nên vẫn được gọi là chim bổi, nhìn thoáng qua thì thấy HM này rất sáng sủa, khuôn mặt rất đẹp và đặc biệt là có con mắt quý, mỏ thẳng nên rất siêng hót và bản tính chim cũng khá dữ nhưng có 1 lỗi khá nghiêm trọng chính là cái đầu của nó. Bản tính của nó rất khó chịu, mưa nắng thất thường, tính khí không ổn định nhiều lúc cũng làm chủ nuôi bực mình, nếu bạn chơi Mi hót thì ok nhưng nếu có đá thì cẩn thận nha. Chủ trước nuôi chim này khá suy nên bạn cần tẩm bổ cho nó mập chút, tắm nhiều chút. Theo mình thì có thể bạn mua con này với giá khá rẻ và bạn nghĩ rằng mình may mắn khi mua được nó nhưng thật ra không may mắn chút nào đâu, từ từ bạn nuôi nó lâu thì sẽ hiểu, mình có thể nhận xét phán đoán 1 chút thôi, nếu có gì không phải thì mong bạn không trách mình nha. Rất mong được sự nhận xét thêm của anh Giang Hào Nam và nhiều cao thủ khác, để cho anh em cùng học hỏi kinh nghiệm. Chúc bạn vui vẻ và nuôi chim thành công. Thân ái chào bạn.

KtsBim thích bài này.
  15. dientrung

Thích đã nhận:
    102
    To: anh tuanpham1972

hihi, nghe anh bình luận về tướng Mi đủ thấy anh "hiểu Mi" cỡ nào...! con Mi em đang rớt lông anh ơi (ngày nào cũng 1 chút xíu lông đầu, ngực và 1, 2 cọng lông cánh), mai mốt nó xong lông chắc em cũng phải làm vài tấm nhờ anh chỉ giáo... mấy ngày nay em tăng khẩu phần cào cào và dế cho nó, nó chén sạch hết... ăn phát khiếp luôn, gạo trứng cũng chơi sạch. Hồi đó thấy nó không thích dế lắm, sao tự nhiên mấy ngày nay nó lại khoái món này... nhất là mấy con dế non, đã lột xác lần cuối chuẩn bị thành dế trưởng thành ấy, 1/2 cóng dế là nó ăn trong 1 buổi sáng, gián đất nó cũng không cho em nào thoát hết. Chắc tại mấy ngày nay em trùm áo lồng kín hết nên nó "an tâm" ăn uống thoải mái...hihi
    À, thông thường người ta nói chim thay lông hay bị tiêu chảy một ít đúng không anh? con Mi em đang rớt lông nhưng phân vẫn khô và trắng... vậy là good nhất phải không anh?
    Anh vẫn chưa tìm được con Mi nào "ưng ý" hả? chắc anh phải ra Lạng Sơn thì may ra :laughing: mùa nay Mi bắt đầu có nhiều rồi, anh ráng chọn lấy 1 em nhé, để em còn có dịp "chôm" kinh nghiệm của anh nữa...:blushing:

KtsBim thích bài này.
  16. Slave_4_6

Slave_4_6 Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Pác ĐT ơi, pác có ở HN không, em muốn xin dế giống để nuôi. Nếu có thể bác chia sẻ cho em vài con. Cám ơn pác nhiều.

KtsBim thích bài này.
  17. dientrung

Thích đã nhận:
    102
    hihi, mình ở Xì Gòn, mình không nuôi dế bạn ơi, mình mua của mấy người bán thức ăn cho chim thôi, bạn thử hỏi bác thanhcong xem sao, hôm trước nghe thanhcong nói chỗ bạn ấy dế nhiều lắm, mà hình như thanhcong ở tận Sơn La hơi xa.

KtsBim thích bài này.
  18. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Trên mình mùa này toàn nhắm rượu với dế thôi, nhưng bọn dế này mà nuôi đẻ thì lâu lắm, nuôi dế đẻ chắc chọn bọn nhỏ như đầu ngón út, trên này toàn con cỡ ngón cái mà vẫn non choẹt.

KtsBim thích bài này.
  19. Slave_4_6

Slave_4_6 Active Member

Thích đã nhận:
    13
    hihih.... vậng ạ. Dù sao cũng cám ơn mấy pác và xin lỗi là em xì pam mấy phát vô đây nhá. Tks.

KtsBim thích bài này.
  20. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    bác thanhl , có con mi đẹp thật, em khoái nhất la con mắt của nó trông nó dữ ghê ngầu nữa, chảnh bù gì mấy chú mi nhà em , khù khà khù khờ mà có điều nó hót ác lắm , chảnh cho mấy đúa bé nhà ngủ gi hết

KtsBim thích bài này.