Họa mi non

Thảo luận trong 'Tổ chim Hoạ mi' bắt đầu bởi ho dong duong, 7/6/07.

1. ho dong duong

ho dong duong Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Tuần vừa rồi chợ mơ có khá nhiều họa mi non, hôm thứ hai đi qua bắt gặp mua luôn một em vê cho đút cho cám trọn nước và châu chấu non hôm nay đã tự biết mổ châu chấu và uống nước ở cóng. Nhưng chắc bắt lâu rồi nên trông xơ xác hôm nào lông lá mượt mà làm phát anh trình làng. Khiếp quá mấy hôm nay nóng, cứ một lúc lại thấy em há mỏ ra thở, trông thật tội nghiệp.

KtsBim thích bài này.
  2. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    HOk nên mua họa mi non , chim hok hót hay , mua 1 con bổi về la chơi ok rùi , nuôi non thi hok nên nuoi hoa mi

KtsBim thích bài này.
  3. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Hôm trước mình cũng thấy rất nhiều Họa My non ở chợ Bưởi.
    Trông chúng rất xinh xắn, đáng yêu!
    Không biết họ bắt kiểu gì mà thấy nhiều ghê!
    Phải đến hai ba trăm chú Họa My non trong một lồng, mà trông cỡ của chúng rất đều nhau không lẽ Họa My trong rừng nhiều thế!
    Chắc mỗi tổ phải mấy em! Bắt Chim kiểu này thì đúng là ...phá hoại!
    Cu Gáy, Khuyên, Chào Mào cũng thấy mỗi lồng phải đến trăm em!
    Không hiểu thợ bẫy bẫy kiểu gì mà kinh thế nhỉ!
    Cứ đà này thì về sau sẽ ngày một khan hiếm chim cảnh hic hic...

KtsBim thích bài này.
  4. hoangtrongphat

hoangtrongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,338
    Mua họa mi non sao biết trống mái được ! hên sui hả .Vả lại họa mi con nếu có là trống hót cũng đâu có hay vì nó đâu có lữa rừng đâu .

KtsBim thích bài này.
  5. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Chào các bác!em xin có 1 vài ý kiến về họa mi.Như bác hoangtrongphat nói thì Họa mi nuôi non hót không hay.Em công nhận điều này nhưng nếu chim non được nuôi cung nhà với 1 vài chú Mi bậc thầy thì chỉ cần 2 mùa là đã có thể có được 1 giọng hót rất hay rồi.Vì bản chất Họa Mi học tiếng rất giỏi.Thêm nữa chú Mi non của ta sẽ là 1 con chim thuộc có thể sờ mó được.Em cũng đã từng nuôi được chú như vậy rồi.
    Tuy nhiên,nuôi Mi thì không 1 ai thích nuôi non cả vì 1 con Mi được coi là đẹp khi biết nhảy nhót qua lại trong lồng(tất nhiên không phải là phi như ngựa :D)mà Mi non thì rất ít khi nào nhảy nhót,thậm chí chỉ ngồi xổm và búng cánh :p

KtsBim thích bài này.
  6. dyl

dyl Active Member

Thích đã nhận:
    7
    theo mình thấy mỗi mi con hay mi bỗi nói chung tất cả loại chim rừng là bổi hay là con đều có những cái lợi và cái ko lợi ,mi bỗi thì được giọng rừng ,nhưng ko dạn người lắm lại gần vẫn nhảy nhót ,còn mi con thì muốn hay phải đi dượt thường xuyên được cái dạn người thỉnh thoảng có thể cho tay vào gãi nó được điều này thì mi bổi ko làm dược ,ngày xưa mình có nuôi 1 con mi con sau đó do bận bịu nên đem gởi ngoài tiệm chim ,sau đó 1 thời gian nó hót giọng đủ thứ chim giọng to lại thanh nữa nghe rất hay nhưng uỗng 1 cái do gởi ngoài đó nên chim đã bị hư do người ta chăm sóc ko kỹ nó bể đầu tùm lum nên sau này mình cho ông anh họ ,mình cứ tiếc con đó hoài nếu có thời gian chăm sóc nó cho nó đi dượt này nọ thì nó rất có tương lai ,mà nuôi mi con khoái nhất là dọc nó gãi gãi đầu nó nó cúi xuống xòe lông cho mình gãi nó ,cái này mi bổi ko làm được ,bù lại mi bổi hót thì hay rồi ,hồi xưa mình có 1 con mi thuộc 3 mùa chim này từ bổi nuôi lên ,để đâu cũng hót trên bàn dưới đất hót suốt ngày ,chơi đủ thứ giọng sau này ko có thời gian cho hết ,

to peter parker ,hồi xưa lúc mình nuôi mi có 1 thời mi con quá trời bán rẻ rề luôn mình nghe người ta nói đó là mi công nghiệp vì mi rừng làm gì mà đẻ được nhiều như thế ,cái này mình ko biết có thật hay ko nhưng hy vọng là giải đáp được phần nào thắc mắc của bác

KtsBim thích bài này.
  7. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Nhưng da số họ đều nuôi mi bổi , tuy nó hok dạn nhưng chơi rất hay , tính khí nó co thể cho đi đá đc , chư mi nuôi non lên hok thể cho đá đc , dù no biết đa nhưng không có sỡ trường như mi bổi

KtsBim thích bài này.
  8. KIM CUONG

KIM CUONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Tôi cũng có 1 chú họa mi tương đối hay, mua được của 01 người dân trên Lào Cai. Hót rất thanh và vang, tương đối nhiều giọng. Khoái nhất là thò que vào chọc mà cứ đứng ngây người ra. Hoặc cầm đũa gãi gãi thì đầu xù lên, mặt cứ nghệt ra, mắt lim dim như phê thuốc ấy. hihi. Chắc chủ cũ cung nuôi từ non, hiện giờ cu cậu đang sung lắm. Sáng dậy vừa bỏ áo lồng ra là hót vang cả phố.

KtsBim thích bài này.
  9. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    bác sướng thật,chắc mua mắc lắm nhể,mi non nuôi lên biết bao công sức ,lại hót hay,hàng hiếm,nếu là em ,em ko bán đâu.Bác hên quá

KtsBim thích bài này.
  10. phoenix108

phoenix108 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    Theo mình thì mỗi thứ [ bổi hay con ] đều có cái hay của nó ,bổi thì hót hay ,thích khiêu chiến nhưng lại bị nhát người , chim con nuôi lên thì rất gần gủi thân thuộc với chủ mặc dầu giọng hót không xuất sắc lắm nhưng dợt đều cộng với ăn uống tẩm bổ cũng có thể khá lên. Vậy thì để cho có này có kia các bạn có điều kiện nên nuôi luôn 2 thứ là hay hơn cả .Khi đi thi đấu[ hót, đá thì có chim bổi thuộc] khi cần thư giãn cảm nhận tình cảm loài vật thì có chim con nuôi lên . mình cũng rất khoái nghe chim bổi thuộc đấu hót lắm nghe đã vô cùng làm mình hăng hái lên.Nhưng những khi ngồi suy gẫm chuyện đời thường [ 1 ly đen đậm +1điếu thuốc lá] kế bên là lồng họa mi con thỉnh thoảng mở cửa lồng vuốt ve nó hay là ngồi nhìn nó và nó nhìn mình rồi hót nhè nhẹ như mơn trớn thì thật là quên hết mọi điều thế sự phiền muộn......

KtsBim thích bài này.
  11. milk

milk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo mình biết thì hiện nay Mi non co bán ngoài HAN đều là Mi công nghiệp hết thôi, người bên mình chưa biết chứ trước kia đã có 1 sư phụ về Hoa Mi nói cho mình rồi. Bên Tàu bọn nó cho Mi đẻ như gà vậy, bọn nó quây lưới sắt kín cả quả đồi :eek: rồi cho mi đẻ trong đó.CHinh thế nên minh mới có bán nhiều Mi con cùng độ tuổi đến vậy chứ nếu bắt chim rưng thi đâu ra mà lắm thế.Nhưng ông ý cũng khuyên mình ko nên chơi Mi Tàu vì chúng được nhốt chung thế tuy rất gấu nhưng nhát đòn,nuôi hót thì tệ vô cùng, cả ngày chẳng được 1 câu, mà về hình thức thì rất to con đẹp trai????? Mà mình thấy ngaòi HAN giờ rặt bọn này với mi từ vùng nào đó mình cũng chẳng rõ, lông lá rất tối màu, chân lại lem nên minh ko thích nuôi. Được mấy con nuôi đc thi bon nó bắt riêng cả rồi.
    vài kinh nghiệm cùng chia sẻ.:)

KtsBim thích bài này.
  12. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    mi công nghiệp thì ko biết có hay ko nhưng sư phụ bác nói bên Tàu quây lưới sắt cả một vùng đồi thì hơi quá

KtsBim thích bài này.
  13. KIM CUONG

Thích đã nhận:
    46
    Mi của tớ mua cũng hơi mắc và chú là con mồi của 1 người dân tộc Mông, nể cán bộ lắm mới bán cho (Tớ đang làm thủy điện trên đó) mà vừa mua vừa xin mãi phải mất gần 02 tháng ông chủ chim mới bán. Chú Mi của tớ đang để ở nhà bà xã tương lai, bạn nào có thời gian đi qua số 1 Hàng Bè là nhìn thấy đấy. Tớ treo ở cây bằng lăng trước nhà, ngồi uống cafe Năng nghe cũng hay phết.

Last edited: 7/7/07
    KtsBim thích bài này.
  14. nguyenvinhhien

nguyenvinhhien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Bác Kim cương siêu quá, em thì ko biết đến bao giờ mới đcj như bác.Chắc lúc ấy vểnh râu nghe mi hót phê lắm đấy.

KtsBim thích bài này.
  15. KIM CUONG

Thích đã nhận:
    46
    Cảm ơn bác nguyenvinhhien nhiều! Tôi cũng có đam mê giống mọi người thôi, có cái may mắn là mua được những chú chim của đúng người dân bản, không phải qua thương mại các bạn ạ. Cuối tuần này, tôi lại lên Lào Cai cố gắng xách về 1 chú chim non tương đối lớn, nặng hơn 1,5kg rồi không biết có phải đại bàng không (chụp ảnh về ông anh bảo là diều hoa). Vừa hỏi mua, vừa xin, vừa khủng bố (hehe) gần 2 tháng rồi mà bà vợ vẫn chưa đồng ý bán. Công nhận là nhìn khủng lắm các bác ạ!

KtsBim thích bài này.
  16. luciano

luciano Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Bác nói đúng đó em mới chơi Mi thôi đầu mùa Mi non vừa rồi em mới mua 1 chú Mi non vì là Mi đầu mùa nên rất khỏe . Em cũng chăng biết trống mái thế nào cứ bắt đại 1 em có ngoại hình và kẻ mi đẹp thế là em đó hót chuyện được luôn (HM tuy non nhưng mua vê tự ăn được rùi) em thich lắm đến giờ em nuôi được 2 tháng rùi chú ta hót được rùi và hót suốt nhất la buổi sáng và nó lại rất thân thiện lên mình thích vì mình gần gũi được thấy vui hơn. Bây giờ cũng đang cho chú ta học hót theo 1 con mi bổi hi vọng là mình sẽ co 1 chú mi vừa hót hay vùa dễ gần mình chỉ chơi mi hót thôi chứ chẳng cần đá vì minh o HD cũng ko co phong trào chọi chim. Chúc các bạn cũng nuôi được 1 chú mi non thật hay!

KtsBim thích bài này.
  17. ruacon80

ruacon80 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    932
    Bọn trung quốc nó quây cả quả đồi thật ấy chứ. Chính xác thì không biết nhưng quả thật dạo này nhiều mi non kinh khủng. Cách đây khoảng 5 năm không có chuyện đó đâu. Mi tầu cũng không hẳn là dở nhưng đúng là không lỳ đòn. Mi tầu nhìn đỏ lừ mà chân thường là lấm lem nhem. Mà ko biết sao chứ bên tầu nó toàn nuôi mi của nó mà cũng ác chiến nhưng đưa sang VN toàn mi lởm, cũng có thể toàn mi ven ven vùng quảng đông ko hay cho lắm.

KtsBim thích bài này.
  18. ruacon80

Thích đã nhận:
    932
    "Trung Hoa anh hùng" không thể đùa được. Cái gì nghĩ không làm được thì người trung quốc làm được hết

KtsBim thích bài này.
  19. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    ấy bác nói thế đụng chạm lòng tự hào dân tộc.em thấy tụi trung quốc chỉ giỏi làm hàng nhái ,hàng giả,nổi tếng thế giới ,đến Mĩ còn phải sợ,có qua mua đồ bên chợ trung quốc mới thấy đồ bên này giá rất rẻ nhưng mua về sài vài ngày là hư,em đã bị rùi

KtsBim thích bài này.
  20. ruacon80

Thích đã nhận:
    932
    Mình thì nghĩ ngược lại phamvuthien ah.Có thể bạn mua đồ ở chợ ven vùng biên hoặc chợ nhỏ chứ mình thấy đồ bên TQ bán mắc lắm. Giá thành không có gì khác cả. Sản phẩm sản xuất ra cho người tiêu dùng bản xứ cực bền và mẫu mã cũng đẹp, giá thành cũng không rẻ chút nào.
    Người TQ rất rõ ràng, giá cả và chất lượng sản phẩm luôn đi kèm nhau. Cùng 1 loại sản phẩm nhưng xuất sang Châu âu khác hẳn về chất lượng nếu xuất sang các nước thứ 3 như Việt Nam mình đấy.
    Mua bên TQ khác hẳn bên mình. Nó bán hàng nhái nó nói rõ là hàng nhái không như Việt Nam, toàn luyên thuyên, giả cầy giả nai tùm lum cả lên, miễn bán lừa được khách hàng là ok rồi.