Họa Mi phu là sao hả các bác!

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi phuonggovap, 4/5/07.

1. phuonggovap

phuonggovap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Chào các bác ,mình mới mua 1 con họa mi hót,người ta nói con chim này là chim phu đấy,mình không biết chim phu là sao hả các bác,mình mua con chim hạo mi này của anh bạn mình,vì nuôi đá không à,nên anh để rẻ cho mình con chim mi này,công nhận là nó hót hay thật đủ thứ giọng,nhưng anh nói con này chưa có lửa lắm nên về dưởng lại,mong các bạn chỉ giúp mình nha.Thân chào

2. anhtien0508

anhtien0508 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    427
    Chim phu là con chim dở hơi,đã đá bể hoặc không còn khả năng chiến đấu đỉnh cao nữa,dùng để mồi 1 con chim khác lên gọi là chim phu,có thể hình dung như sau,bác mới sắm 1 con chim mới về nhưng chưa có đẳng cấp,bác sẽ dùng con chim phu đó mồi cho con chim mới lên,có thể cho con chim mới đó đá con chim phu thua luôn để con chim mới tự tin,chim phu nói ngắn gọn là con chim đã hư rồi,dùng để mồi lửa chim khác,vậy thôi.

3. quanfgv35

quanfgv35 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Đúng đó bác ạ.Phu cũng có nghĩa như phu xe phu hồ đó,Chuyên ăn no vác nặng làm cu li cho mắy em Mi quý tộc thôi[-(

4. LacViet

LacViet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    547
    Mấy anh nói vậy có nghĩa là chim phu chỉ dùng để mồi chim khác hay chỉ để hót mà thôi chứ không thể nào đá thắng được con nào khác? Có khi nảo mình vực con chim phu đả bị đá bể lên thành chim chiến lại được không?

5. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    có thể lắm vì mình đã nuôi mi đá trên 10 năm rồi có con thua nuôi lại đá cũng dữ lắm và biết căn lửa cho đá với chim bổi mớicó lửa vài lần là có thể đá với con mi thuộc

6. phuonggovap

Thích đã nhận:
    11
    Không!Mình chủ yếu là chơi hót thôi,không chơi đá.Con chim Mi này mình mới mua lại,chân nó không thể nào đem đi đá được,con chim này không phải là con chim đá hư,vì nó không thề nào đá được,chỉ để hót thôi,mà phải công nhận là con Mi này hót hay cực kì,rất hay,đủ thứ giọng,vì nó không thể nào đá được nên anh bạn mình mới bán rẻ cho,nói thật là chân nó có một ngón bị đơ không co vô được,mình thật thuơng nó,nhưng nó hót hay là được rồi,à,nó hót giọng con mèo kêu rất tếu,nghe rất vui.Càm ơn các bác đả góp ý.

7. tranhuuphuc

tranhuuphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    166
    xin lỗi cho em hỏi thăm ,các anh mua họa mi ở đâu thế ,em dang tìm mua 1 mi hót nhiều giọng mà ko biết mua ở đâu ,ở tphcm có chổ nào bán mi trống và mái thuộc ko....

8. phuonggovap

Thích đã nhận:
    11
    Mi thuộc thì bạn tới mấy câu lạc bộ chơi chim đó rồi hỏi mua,hay lên Vũ Huy ở Lũy Bán Bích tân bình mua,nhiều lắm,nhưng mắc lắm.

9. duybeo

duybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    khà khà chim mà củng có chi phu sao.Gà đá cũng có gà phu hehe(Í mà sao ko ai ngĩ chử "phu" có nghĩa là "chồng"=> chim phu là chi làm ngiệm vụ................:D :laughing: )

10. QuangDT

QuangDT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    Phu là phu chứ phu là chồng thì chết mấy bà vợ. Bác lấy vợ đi rồi thử hỏi vợ thích phu hay thích chồng bít ngay mà =))

11. duybeo

duybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) :p .Em chưa lấy vợ,để sau này lấy vợ em hỏi thử xem sao!:D b-(