Họa Mi sàn cầu. Cần được giúp đở

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi hoamidaklak, 20/2/10.

1. hoamidaklak

hoamidaklak Member

Thích đã nhận:
    9
    Mình có con HM chuyền mùa này vùa xong lông. nhưng lại bị sàn cầu.... Mong được các cao nhân giúp cách điều trị. Xin cám ơn.

2. toilavu

toilavu Moderators

Thích đã nhận:
    5,261
    Sàng cầu không đánh được hay không hót được hả bạn? Chim hót thì mình chỉ biết là ko thích chim lộn thôi. Bạn thử thay cầu nhỏ hơn, hoặc lớn hơn xem sao

hoamirung thích bài này.
  3. moc

moc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    115
    Có 1 cách rất đơn giản: đóng thêm 1 cây cầu khoảng 15-20cm tùy bạn, 2 đầu nối 2 cây dọc xuống cầu chính, cách khoảng 7cm. Hãy thử xem, nếu không được thì nhờ thêm anh em khác góp ý. :D

hoamirung thích bài này.
  4. white_wolf

white_wolf Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    3,603
    Bạn thay cái cầu khác, đừng để cầu thẳng nữa, mà thay bằng cái cầu hơi lượn sóng 1 tí!!!Mà bác Vũ nói đúng đấy, sàn cầu có sao đâu bạn ơi, miễn là đừng lộn mèo thôi, mình nghĩ là bạn thay bằng cầu lượn sóng, em nó sẽ bớt sàn đấy, vì đâu còn đoạn thẳng đâu mà sàn.

hoamirung thích bài này.
  5. hoamidaklak

hoamidaklak Member

Thích đã nhận:
    9
    sàn cầu người ta chê thôi.... chứ em nó hót rất khá mà đá cũng đc. Mọi người hay nói "em này mà đừng sàn cầu thì.... " đã để cầu cong, thì thấy it sàn, nưng khi đổi cầu thẳng thì vẫn sàn... chắc là bẩm sinh rồi.... :D

hoamirung thích bài này.
  6. tiencuong

tiencuong Moderators

Thích đã nhận:
    3,448
    Sàn cầu nghĩa là sao hả các bác? Mong được chỉ giáo :D

hoamirung thích bài này.
  7. bachmivuong

bachmivuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,538
    em cũng mù tịt giống bác Cường :D lần đầu tiên nghe thấy cái từ HM sàn cầu :D

hoamirung thích bài này.
  8. ndnhuy

ndnhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    984
    @bachmivuong và bác tiencuong:HM sàn cầu có nghĩa là con chim nó o chịu đứng yên trên cầu hay là nhảy lên bám vanh, hay nhảy lên nhảy xuống mà nó cứ nhảy qua lại qua lại trên cầu như chơi nhảy dây ấy. Nói chung là xấu lắm. :D:D:D

hoamirung, langque and bachmivuong like this.
  9. hocvien

hocvien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,643
    Theo mình nghĩ sàn cầu là con Mi nó nhảy cà tưng dọc theo cây cầu đó :) cái đó nhìn ko có đẹp đâu. Mình cũng ko thích nó sàn cầu vì đứng hót cái cái cà tưng cà tưng nhìn nó quái lắm, sàn cầu với lộn mèo là tật đó. Còn 1 cái nữa đó là "nhảy dây": chim đứng 1 chỗ cử nhảy lên khoảng 1 lóng tay rồi tớt xuống cái nhảy lên tiếp, cứ vậy mà nhảy như là tập lực ấy nguyên nhân là do mình ép hộc, ở nơi tù túng, nhát người ko có lối thoát cứ thế mà nhảy lên đục cái hộc sau này ra lồng bự sẽ bị trường hợp "nhảy dây"-từ này do mình nghĩ nha vì nó giống quá gọi vậy:):).
    Cái tật sàn cầu thì trị giống như cách Long nói đó mình đổi nó cây cầu cong, quằng quèo khi đó ko còn chỗ cho nó sàn đâu mà điều trị nó lâu đó. Hồi đó mình có 1 con thấy bị vậy mua cây cầu gạo về ko mài gì hết :( cho nó đứng về sau thấy nó bớt ko sàn nữa nhưng khi móng dài mình cho cầu mài vào thì lại tiếp tục thế là ko biết thế nào sau này có người chỉ cách trên lâu lâu cho ra "lồng đất để mài móng" và giờ thì tật đó ko còn nữa với lại gần 2 năm rồi nên chim cũng đứng chim ko thấy nữa:):). Chúc bạn thành công

hoamirung thích bài này.
  10. bachmivuong

bachmivuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,538
    Ah ah hóa ra là nó như vậy hic hic đúng là nhiều cái em còn cần phải học hỏi. rất cảm ơn bác Huy

hoamirung thích bài này.
  11. Khỉ Vàng

Khỉ Vàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,109
    Bị sàn cầu là chuyện bình thường, có những con bị tật như vậy kể cả là thuộc(bạn nên theo dõi 1 thời gian). Nhưng mà thường thì khi nó hót thì nó sẽ đứng cầu, không bị như vậy. Bạn có hai lựa chọn giữ lại chơi nếu không thích nhẩy thì đổi e khác thôi=))=))=))

hoamirung thích bài này.
  12. bayby_boy12

bayby_boy12 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    92
    bạn dùng cầu lượn sóng hoặc cầu xoắn ( thường dùng cho cc lửa) hoặc cầu chử T giống như cầu sơn ca, cao 15 - 20 cm ngang 6 cm. bạn cần thời gian ít nhất là 3 tháng. chúc bạn thành công

13. Tuan93tkinh

Tuan93tkinh Member

Thích đã nhận:
    199
    Theo mình nguyên nhân là do nuôi lồng nhỏ (dân tộc miền Bắc gọi là lồng túp)lâu ngày nên con chim cứ sàng qua sàng lại mà ko nhảy lên vanh lồng.
    Nếu bạn chơi hót thì quả thật hơi bực mình còn chơi chọi thì khắc phục cũng tốn th/gi đó.Bạn thử thả chim sang lồng nhỡ,nuôi con HM mái cùng nó nhưng tách xa 1 chút để con đực nghe tiến con mái nó sẽ nhảy lên xuống,lâu dần chắc sẽ hết đó...thử xem bạn nhé,chúc thành công!:x:x:x

Thao-nguyen thích bài này.
  14. thanhcaobang

thanhcaobang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    306
    Nói như bạn hiện tượng sàng cầu nó K sai nhưng nhiều người sẽ hiểu lầm sang kiểu khác mất. mình nói bệnh sàng cầu ( sàng qua sàng lại như học võ đấy ) tức là con chim cứ di từ điểm nọ sang điểm kia liên tục k ngớt , có con vừa sàng vừa ngáy đầu nữa bon mình hay gọi là thần kinh .Con chim nhảy vanh hoặc nhảy chéo lồng là con chim khỏe nó mới hay nhảy như vậy . Để chữa được bệnh Sàng cầu bạn nên dùng loại cầu hình cong hoặc hình zich zac để hạn chế con chim di chân nếu nuôi hót kiếm ngọn cây chanh luồn vào làm cầu vừa K sàng cầu được vừa K khoáy được đầu với thời gian tối đa 2 tháng nếu K thì chim thành tật rồi . Chúc bạn thành công .

cuboxitin and hoamirung like this.
  15. hocvien

hocvien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,643
    Chim bạn thế nào rồi, chúc chim mau hết bệnh nha.

16. hung_nd

hung_nd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Góp ý đây: he he, lúc đó đảm bảo em mi của bạn chơi xà đơn số 1 luôn heeeeeeeeeeee

17. dcm

dcm Active Member

Thích đã nhận:
    215
    Nhiều cái đơn giản mà các bác ko để ý tới sao người dân tộc thuần mi giỏi, mấy bác trung hoa vượt mình cả mấy chục bước họ toàn nuôi mi lồng bé( lồng thổ...) .Có ông bảo là nuôi mi lồng to thì khỏe chim vì được bay nhảy, thế các bác nhầm rùi thay vì việc sắm những cái lồng phóng to đùng nguoi dân tộc và người trung quốc lại xách chim đi lại trong lồng nhỏ thậm chí lắc lồng khi đi lại, cho chim đứng cầu bé để nó phải dướn, phải gồng bám liên tục khỏe chân ju sức . Lồng phóng chỉ làm chim bay nhiều chỉ khỏe cánh nhún bật bằng chân rất ít ko tốt bằng đòn bấu chân cầu bé, lại làm con chim bị thay đổi môi trường là cái lồng lãnh địa mà nó phải bảo vệ.
    KL: chữa mi bị tật mua lồng tàu, hoặc lồng thổ mà chữa