Họa mi sợ chết đuối ! giúp mình với !

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi drphu, 26/10/08.

1. drphu

drphu Active Member

Thích đã nhận:
    40
    Cac Bác ới giúp em với !
    Con mi cua em nó tắm ngộ lắm ... Nó không dám nhảy váo khay nước mà chỉ đứng trên cầu hạ mình xuống chạm nước chỉ ở phần đầu + ngực trông ghét quá.
    Không biết khay nước màu xanh da trời nó sợ hay sao ? hay là nó không quen tắm trong lồng tắm. Mong các bậc tiền bối giúp em với. Nó đang thay lông mà tắm kiểu này thì xấu chim mất .Hu hu! Help me!

KtsBim thích bài này.
  2. phamanhminh

phamanhminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    vậy thì tạm thời bạn lấy hẳn cầu đậu ra ngoài luôn đi,lúc đầu chim sẽ hơi hoảng bay lung tung trong lồng nhưng 1 lát chim sẽ mệt thì nó sẽ đậu trên mép khay nước hoặc lúc nhảy lung tung thế nào chim cũng rớt vào khay nước ah,khi đó chim sẽ bị ướt toàn thân thì nó sẽ theo bản năng mà tắm thôi,nếu chim bạn ko quen tắm trong lồng tắm thì làm vậy riết rồi nó cũng quen khi nào thấy chịu tắm đàng hoàng rồi thì để cầu vào,kinh nghiệm củ mình là vậy vì mình hay áp dụng cách này với những con bổi ko chịu tắm

KtsBim thích bài này.
  3. candat

candat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    578
    anh drphu : Theo em thì thế này

- Có một số chim về từ Hà Nội do người nuôi trước đó cho chim tắm "cầu chìm" , có nghĩa là chim chỉ đứng trên cầu tắm chứ không đứng dưới khai nước khác cách tắm chim trong HCM nên chim chỉ wen cách tắm đó . Buột ta phải cắt cầu ngắn lại lắp vừa khai nước .

- Chim bổi chưa quen cách tắm khai nước nên ta có thể để ít thật ít nước hay nâng cầu cao lên cho chim không thể đứng trên cầu tắm mà buột phải nhảy xuống khai nước sau đó nhảy lên .

Không biết chim của mrphu thuộc dạng nào , bạn thử tìm hiểu xem .

KtsBim thích bài này.
  4. drphu

drphu Active Member

Thích đã nhận:
    40
    Cám ơn Candat và PhamanhMinh ! . Minh nghĩ con mi của mình thuộc dạng tắm theo kiểu chim hà nội như ban noi roi. Hôm bữa mình có nâng cầu lên cao nhưng nó vẫn bám cầu rướng mình xuống chỉ có đầu chạm nước ( Trong giống như làm xiếc ) Chỉ có cái lồng tắm nào cao thí nó mới không rướng đầu xuống được. Cứ tắn Thế thì làm sao ướt hết toàn thân được. Buồn 5 phút !
    Mình nghĩ chắc phải tháo cấu ra thử . không được thì phải cưa cầu bằng khay nước cho nước ngập tràn thế nó mới ướt nhiều được.
    Để mai mình bắt đầu thử xem. Cam ơn Candat va PhamanhMinh nhiều nhiều !

KtsBim thích bài này.
  5. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    drphu , theo mình thì phơi nắng em nó 5 ,7 phút rồi tắm xem sao , một tuần tắm một lần cũng không sao , chim họa mi nhiều con lạ lồng tắm cũng có hiện tượng này , một thời gia n là tắm bình thường thôi , chúc bạn sớm được như ý .

KtsBim thích bài này.
  6. michienhanoi

michienhanoi Member

Thích đã nhận:
    32
    theo tôi bạn mượn 1con mái thuộc biết tắm về rồi cho 2 lồng tắm cạnh nhau để cho con chim của bạn học theo vài lần là ok

KtsBim thích bài này.
  7. drphu

drphu Active Member

Thích đã nhận:
    40
    Hôm qua minh rút cầu ra, em nó đứng trên thành của khay nước tắm cũng đỡ hơn ,ướt hết mình chim, con đuôi thì ít ướt hơn nhưng dẫu sao cũng khá hơn đứng trên cầu. Cám ơn các Bác đã chỉ giáo.Hy vọng em mi của mình mau nhảy xuống khay nước... hihih.

KtsBim thích bài này.
  8. lg_color

lg_color Member

Thích đã nhận:
    15
    Chế nước vào khay tắm chừng 1/2 lóng tay thôi, chim đứng ở trên nhúng đầu tắm không tới, tức mình và ghiền tắm chắc chắn sẽ ...ùm xuống thôi. Thử xem !

KtsBim thích bài này.