Họa Mi thay lông không đều !

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi tungphotor, 11/11/11.

1. tungphotor

tungphotor Well-Known Member

Thích đã nhận:
    183
    Rất mong các AE giúp đỡ . Như tiêu đề thì mình có con HM nuôi tầm khoảng 1 năm và cách đây khoảng 2 tháng mình thấy nó có dấu hiệu thay lông . Buồn 1 cái là đến giờ nó mới rụng khoảng chục cái lông lớn còn lông nhỏ thì thỉnh thoảng rớt 1 ít , nói chung tổng quát thì mới rớt được 20% [​IMG] các bác có biết vấn tại sao và giải quyết = cách nào . Thank tất cả AE trong diễn đàn
    Thức ăn của nó chưa thay đổi bao giờ . Mình làm cám không gọi là công phu như các bác nuôi chim đá nhưng cũng như nhiều bác trên diễn đàn đã làm là 1kg cám con cò cho gà con 20 trứng Vịt hoặc Trứng gà Ác + thêm 3 lạng tôm bạc + 2 lạng kì tử . Còn mồi tươi thì chỉ có sâu Worm thôi . Và điều nữa là em nó rất ít hót sáng sớm treo nơi yên tĩnh thì rẹc rẹc và làm vài ba mỏ coi như xong nhiêm vụ 1 ngày (nhà không nuôi HM mái) kiên trì của em cũng có giới hạn cả năm rồi thành quả thì quá tệ so với công sức mình bỏ ra . [​IMG]

phamquangduch, chimbochao and nghiado like this.
  2. hansonca

hansonca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    có ji đâu chứ ! bác kiếm cho em nó cái chậu đất nhỏ ngày nào cũng tưới nước cho hơi ẩm rồi chùm áo lồng chữ a để nơi thoáng mát vậy là song em nó thay lông vù vù ! có thêm dế hay cào cào thì càng tốt !

3. boyht

boyht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,028
    Mi là loại thay lông khá lâu, 2 tháng chưa ăn thua gì bác ah. bình quân 1 con mi thay lông trong thời gian khoảng hơn 3 tháng và khoảng 4 tháng thì lông mới ngon lành được. theo cách nghĩ của em thì thời gian này bác nên bỏ sâu mà chuyển cho ăn dế hoặc cào cào là tốt nhất, với lại nữa là ko nên cho kỳ tử vào cám. chúc bác thành công nhé.

phamquangduch, nghiado and tungphotor like this.
  4. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    như các pác trên nói, pác nên cho thêm dế và cào cào nhìu zô, cho tắm lúc tầm 4-5h chìu rồi trùm lại, e nó sẽ mau rớt. bỏ sâu worm đi pác ơi, lúc trc e cho con Mi e ăn thử 1 tuần, tuột lửa lun @@ :( !

phamquangduch and tungphotor like this.
  5. tungtb

tungtb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    Bác cho ăn sâu khi chim thay lông khi ra lông mới rất rễ bị vón lông đấy

6. cu mi

cu mi Active Member

Thích đã nhận:
    13
    mi đang thay lông không nên cho ăn sâu, vì ăn sâu lông xơ và bị vón

7. Micon

Micon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    558
    Theo ngu ý của em bác dùng đến 2 lạng kì tử trong công thức trên là hơi nhiều. Theo em là bác bớt lại ngâm rượu tăng sinh lực phục vụ bác gái. Thiển ý của em là trời SG nóng phải giảm kì tử.
    Riêng em chim đến mùa này là cho vào lồng chạy để sẵn khay nước, tuột lông nhanh lắm.
    Em góp ý thêm bác về thức ăn là thế này:
    - Bác đừng dùng cám cò nữa (không biết có phải bác dùng Proconco hay là cám chim Ba Vì- vì nhiều người hay dùng nhầm thuật ngữ này lắm - cứ đánh đồng tất cả thức ăn chăn nuôi công công nghiệp là cám cò tất) mà nên dùng bắp bột tự xay trộn với tôm, trứng gà hoặc vịt, kì tử ( khoảng 3 -5%), lòng trắng trứng bác lấy ít thôi đừng lấy hết cả - em thì lấy 50%, phần còn lại để vợ đắp mặt cho đẹp da.
    - Sâu thì bác đừng cho ăn. Mùa thay lông ăn dế, mùa chơi ăn cào cào (châu chấu càng tốt... he he...)
    Vài góp ý chân thành. Chúc vui

8. tungphotor

Thích đã nhận:
    183
    Thiệt tình thì biết nuôi chim cần mồi tươi như cào cào , châu chấu . Nhưng ở Bạc Liêu thì chuyện này khó lắm chỉ có sâu Worm thôi nên đành cho nó ăn thay cào cào ! Cám ơn AE rất nhiều .

phamquangduch and nghiado like this.
  9. hansonca

hansonca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    nếu không có cào cào hay dế bác cho em no ăn thịt bò tái cũng được đó !

10. linhv

linhv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,003
    Cho mi ăn thịt bò sống cũng tốt lắm, nhiều tác dụng đấy, ăn thịt sống làm cho bản tính của chú chim nó hung hăng (giống như ở ngoài thiên nhiên chim chỉ ăn mồi tươi là chủ yếu)

11. tungphotor

Thích đã nhận:
    183
    ok vậy mình sẽ tập cho chim ăn thịt bò . thank các bác thêm lần nữa .

chimbochao and phamquangduch like this.
  12. chimbochao

chimbochao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,046
    lúc nào chim xong lông nhớ báo cho ae biết để chia vui nha ban.hihi

phamquangduch thích bài này.
  13. nghiado

nghiado Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    Bác cho hỏi cách này có hiệu nghiệm không ,mình có chú Mi mùa này thay lông không hết , bây giờ dứng lông luôn hờn 2 tháng rồi m nếu áp dụng cách này thì khoảng bao lâu thì rụng nhỉ .

14. tungphotor

Thích đã nhận:
    183
    em cám ơn các bác đã nhiệt tình giúp đỡ và em cũng đã tìm ra giải pháp cùng chia sẻ với AE trong diễn đàn . Như đã nói em không có cào cào hoặc dế nên về mồi tươi thật là nan giải cho nhưng chú chim và thay vào đó em đã cho ăn thịt bò tươi , kết quả ngoài sự mong đợi sáng sớm nó làm 1 phát gần 1 tiếng đồng hồ đó là ngày thứ nhất . Ngày thứ 2 thì khoảng nửa tiếng . Và giờ thì nó lai rai hjhj . 1 lần nữa cám ơn các AE .

15. tungphotor

Thích đã nhận:
    183
    Cách này khi đang thay lông . mình cũng làm thử rồi nhưng không ăn thua ( nó hôi thì thôi luôn chịu không nổi ) nhà có phòng riêng dành cho chim thì được .

16. tuongky

tuongky Member

Thích đã nhận:
    55
    nếu bác ko có cào cào hoặc dế thì tìm trứng kiến cho em nó ăn rất tốt ,thay lông nhanh ,dài và đẹp nữa.bác có thể hỏi những người câu cá thường bít chổ bán, mua một lon cho vào keo để vào trong tủ lạnh có thể bảo quản đc một tuần .chú ý trước khi cho chim ăn phải đợi hết lạnh hảy cho ăn nhe ,vì nếu để lạnh ko tốt cho đường ruột đâu nhe.

Last edited: 7/12/11
  17. huunhut

huunhut Member

Thích đã nhận:
    33
    lân đầu mình nghe nuôi hoa mi cho ăn trứng kiến doa..

phamquangduch thích bài này.
  18. Callme

Callme Active Member

Thích đã nhận:
    118
    Theo kinh nghiệm của mình nuôi thì khi chim thay lông thì nên giữ chế độ ăn tốt, thức ăn tươi và các chất có tính mát, kiêng thức ăn tính chất nóng, cho tắm hàng ngày và để lồng dưới mặt đất nơi có độ ẩm cao, quây bớt áo lồng cho chim ổn định.

phamquangduch and chimbochao like this.
  19. linhle_designer

linhle_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    Bạc Liêu sông nước miền tây...mà ko kiếm đc cào cào hả bác...cầm vợt vài cái có mà ăn vài ngày nhỉ ! ^^

20. phamquangduch

phamquangduch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Vấn đề là nó đang rớt lại không rớt nữa chứ không fai là khi mi thay lông thì làm như nào. Mình được các trưởng lão trong nghề chỗ mình chỉ cho 1 cách đó là mỗi tối khi mi đi ngủ thì để dưới đất và tẩm ướt 1 nửa áo lồng cho ẩm và phủ lên lồng. Bác chủ thớt thử xem thế nào.

tungphotor thích bài này.