Họa mi thay lông lâu quá sao chưa rớt hết lông đui???

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi tinhyeudamme_bh, 23/10/12.

1. tinhyeudamme_bh

tinhyeudamme_bh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    110
    Cho em hỏi mi nhà em bắt đầu thay lông khoảng đầu tháng 7 màh tới h chưa rụng lông đui nữa... bộ đuôi gãy vẫn còn y nguyên chưa rụng mà thấy nó cũng hết rớt lông lúc nửa tháng nay rồi... vs lại h nó cũng có vẻ lên lửa mấy ngày nay thỉnh thoảng hót sỗng quá chời lun... h em phải làm j mấy bác????

RUA01 and KtsBim like this.
  2. haimayxuc

haimayxuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,745
    -bạn dấp nước ướt áo lồng phủ vào ..chỉ để hở cửa ,để vào nơi mát..!
    -nếu cám nhiều đạm...hoặc bạn cho chim ăn liêu điêu.. thì nên giảm lượng đạm trong cám...không cho ăn liêu điêu..mà cho ăn cào cào-rế nuôi..!
    -theo cách giảm đạm của mình khi chim thay lông...:dùng cám ba vì xịn trộn 1/3 (1 ba vì 3 cám cũ) cho chim ăn...khi song lông lại nuôi bình thường..!
    chúc bạn thành công!

TrungHoaMi, RUA01, mavanz and 3 others like this.
  3. Knowzone

Knowzone Member

Thích đã nhận:
    18
    Cứ theo bác haimayxuc mà làm. CN vừa rồi chút nữa thì bác ăn giải nhất mi chọi. Chúc mừng bác

RUA01, mavanz, KtsBim and 1 other person like this.
  4. Knowzone

Knowzone Member

Thích đã nhận:
    18
    Lạ nhỉ? Sao post rồi mà k hiện nhỉ ?

RUA01 and mavanz like this.
  5. chiencp

chiencp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    549
    cháu thấy cách này ko ổn..... theo cháu thì cứ để tự nhiên thì tốt nhất, lúc chim thay lông vẫn luôn mở 1 nửa áo lồng để chim nơi thoáng mát.. lông ra đến đâu khô đến đó chim ko bị mất điện..........(nhưng chim thay lông chậm)
    gặp điều kiện môi trường thuận lợi chim sẽ tự thay lông còn sót lại.
    chính vì cách làm ướt áo lồng rồi phủ... để chỗ mát này mà cháu đã làm hỏng 1 con chim mộc dở tương đối hay
    khi thay lông xong thì hoàn toàn mất điện..(chim thay lông cực kỳ nhanh)... lúc xong lông ốp mái vào là bù đầu bây giờ thay xong lông cũng đã dc 2thang mà điện đóm tịt ngủm
    --- đây chỉ là chút kinh nghiệm cá nhân của cháu:laughing::laughing::laughing:

Last edited: 23/10/12
    luciopt, RUA01, mavanz and 4 others like this.
  6. haimayxuc

Thích đã nhận:
    2,745
    chim thay lông xong mất điện không phải do để chim nơi râm mát...?là do nuôi chưa tốt..!
    -khi để chỗ mát dấp nước áo lồng để giữ mát..cốt cho con chim thản...yên tĩnh..!
    -hàng ngày khi trời nắng..vẫn cho chim tắm phơi nắng bình thường...!
    -giảm một phần lượng đạm..để chim nhanh chút lông..!
    -chim mình nuôi thay lông đến đâu khô đến đó...điện lên tốt...!

RUA01, mavanz, backieuphong and 3 others like this.
  7. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Mình cũng từng thử nghiệm... Theo rất nhiều cách của các CAO THỦ trên diễn đàn này mấy năm rồi. Nay nhận thấy, chim thay lông rất cần bổ sung đạm và cám ngon.. Về ánh sáng cũng rất cần để chim tổng hợp VITAMIN D-CANXI, Những con chim qua thử nghiệm thấy kết quả như sau :
    1- Con ăn cám nhạt ít mồi tươi >>> Lông sáng nhưng rất dòn và dễ gẫy.. những con nuôi thay lông theo phương pháp này thường Lông đuôi ra rất ngắn
    2- Con ăn cám tốt mồi tốt, nuôi trong lồng chiến trùm áo lồng >>> Chim rất dễ bị mất lửa, sinh mỏ chấu, màu lông sẫm và bóng dầu, đuôi dài và lâu khô lông, lâu được chơi, có con hỏng
    3- Con nuôi trong lồng đất rộng( nuôi từ lúc chớm rụng lông đến xong lông thì thôi ) >>> Bên trong cho khay nước to , cho mồi tươi đều, cám ngon >>> Chim thay lông đẹp và rất căng lửa, khỏe mạnh

Nếu có bác nào muốn thử nghiệm giống mình thì test thêm xem các nhà, môi trường khác có giống nhau không ạ

luciopt, TrungHoaMi, dudon and 7 others like this.
  8. tinhyeudamme_bh

Thích đã nhận:
    110
    hj cám ơn các bác nhiều lắm... chim của em nui thì cho ăn cám ba vì dỏm hjxhjx... T.T... mùi cám ko dc thơm... mấy bác biết chỗ nào bán cám ba vì xịn ở Biên Hòa gần cong viên Biên Hùng ko chỉ em với tại em dj xe đạp nên ko dj xa dc hjxhjx.. T.T...
    Còn cái mà dấp nc vào áo lồng là dấp ứot nhem luôn hay là tí tí cho nó ứot ứot thôi bác???
    Chim em lúc chưa thay lông có cho ăn liu điu nhưng thay lông thì ko cho ăn nữa... cào cào có tuần có tuần ko vì toàn mua 1 ngày để đông lạnh ăn cả tuần... chủ nhật nào mà có việc bận là coi như tuần sau chim cai cào cào lun... T.T
    Thanks mấy bác nhiều lắm... ^^

9. okiax

okiax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    831
    Nghe theo Bác HaiMayxuc thì suốt đời '' chút nữa ăn giải nhất ah" hả bạn....cách đó chim thay lông xong hầu như mất điện hoàn toàn.

RUA01, mavanz, KtsBim and 3 others like this.
  10. HoangNgocTan

HoangNgocTan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    178
    làm cách nào miễn chim thay lông sạch sẽ hoàn toàn 100% là em mừng lắm rồi các bác ợ. cứ phải đẹp trai trước rồi tính gì thì tính.

RUA01 and KtsBim like this.
  11. haimayxuc

Thích đã nhận:
    2,745
    dàn chim của mình 3 em trống ..năm ngoái vừa thay lông xong (mất điện hoàn toàn)...cũng kiếm được 9 cái cờ ..???
    năm nay tuyển một dàn mi mộc 3 em ...1 em vừa thay lông xong còn chưa khô lông (mất điện) mang chọi giao lưu với hội vân hồ....cũng đánh được 24 phút....may được cái cờ nhì...???

tinhyeudamme_bh, mavanz and chiencp like this.
  12. okiax

okiax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    831
    Nếu ko làm theo cách của Bác thì 3 em trống nhà Bác năm ngoái phải kiếm được gấp 2 lần số cờ trên ấy chứ.....tôi có sao nói vậy...mong bác đừng chấp nhé

---------- Bài viết thêm vào lúc 04:16 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:59 PM ----------

Tôi thấy Bác cứ nói chim của bác thế lọ..chim của bác thế kia...Bác cho mọi người xem trân 24 phút của Bác được ko?

KtsBim, thansau and chiencp like this.
  13. thansau

thansau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    780
    đúng đấy bác hải cho anh em trên diễn đàn xem trận 24 phút đi lâu lắm rồi anh em không được xem họa mi chọi đỉnh cao rồi.

chiencp, KtsBim and okiax like this.
  14. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Mỗi người có một cách cho con chim của mình thay lông làm sao cho chim thay lông nhanh nhất và sau thay lông chim khỏe nhanh và lên lửa tốt. Mình không biết con chim của bạn là chim mộc, mộc dở hay là chim thuộc rồi?........Bạn nên xem lại nước nuôi của mình xem con chim có bị chuột, mèo...hay vật gì làm em nó hỏang không, hay ở nhà có hót đấu với em nào không hoặc có sự thay đổi đột ngột đối với em đó????. Theo mình chim thay lông cần chỗ tĩnh thoáng gió là được. Việc thay lông ảnh hưởng rất lớn tới phong độ của con chim vào mùa sau. Chúc bạn thành công.

Last edited: 30/11/12
  15. tinhyeudamme_bh

Thích đã nhận:
    110
    Chim em là chim mộc đó a, nhà chỉ có 1 mình cháu nó nên ko có trừong hợp hót đấu, mèo chuột cũng ko vì treo trong nhà ko nuôi thêm con gì, nứoc nuôi thì mồi tưoi đầy đủ chỉ có cám laq2 hơi bất ổn vì mua cám ở tiện T.T... em treo chỗ yên tĩnh lắm mà sao chim em lông lá cũng đầy đủ rồi dạo này cũng hót sổng quá trời chỉ có bộ đuôi là sao chưa rụng hết thôi.. T.T

KtsBim thích bài này.
  16. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Nếu là mộc thay lông mùa đầu thì chuyện ko hết lông là bình thường bạn ah.

tinhyeudamme_bh and chiencp like this.
  17. tinhyeudamme_bh

Thích đã nhận:
    110
    vậy h bung áo cho chơi lun hã a.....................????

KtsBim thích bài này.
  18. Micon

Micon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    558
    Em có hai con, nuôi kiểu cuối, kết quả: Một con cực tốt còn một con chuột mới ăn cách đây đúng một tuần khi lông đuôi mới ra 1/2. Hu hu...

KtsBim and mavanz like this.
  19. huyduclc

huyduclc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    683
    Được cái nhà em nuôi chuột nhiều hơn chim nên chẳng dám áp dụng cách 3, đang tính làm 1 cái lưới sắt 0,5 to hơn cái lồng đất để trùm ra ngoài mới áp dụng, may thay, may thay

KtsBim thích bài này.
  20. hoangchanhthu

hoangchanhthu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    221
    e thì chơi mi mới đc 3 năm thôi. cũng chưa có kn gì nhiều lắm. nhưng e cũng thử qua nhiều loại cám và nhiều nước nuôi. quan điểm và cá nhân mình mình thấy chim cứ nuôi ăn khỏe mạnh cho ăn cám đạt tốt đạt chuẩn chim khỏe mạnh tới thời điểm thay lông chúng sẽ thay lông tốt. khi chim thay lông ko cần phải thấm nước vào áo lồng làm gì. hư lồng mà ko đc ích chi. cũng ko cần phải ép chim thay lông. chim thay lông tiệc đối ko đc mang đi kè dí dáp. kè mái lẫn trống cho đánh thay đổi cám. cứ nuôi tốt đến khi nào có dấu hiệu thay long thì cứ mang đến chổ yên tĩnh nếu là bổi trùm áo lồng chữ a độ rộng bằng cửa. nếu chim thuộc thì che nóc lồng.
    đây là 1 con mi e cho thay lông trong avivary. vẫn cho ăn 1 loại cám
    trước khi thya lông
    [video=youtube;0Id3ApYL5hI]http://www.youtube.com/watch?v=0Id3ApYL5hI[/video]

sắp xong lông

[video=youtube;TEBM1rx-BXk]http://www.youtube.com/watch?v=TEBM1rx-BXk[/video]

còn cái clip lúc đang thay lông e có quay rồi mà chưa post lên
    hôm nào post ae xem thử nhé

Thân
    ngoài con này e cũng nuôi mấy con khác thay lông cũng tốt. riêng 1 con đang rớt 4 lông cánh e mang đi đá về đứng lông tới h luôn

Last edited: 30/11/12
    luciopt, KtsBim and pdbinh like this.