Hoạ mi trống có thể xuỳ như hoạ mi mái không?

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi Liulo, 5/3/12.

1. Liulo

Liulo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Mình đang nuôi 3 mi bổi, khi mua đều kiểm tra hót to, rõ mới bắt. Trưa nay, mình nghe có tiếng xuỳ y như tiếng mi mái, lúc đó mình ko mở file mi mái (mình chưa mua được mi mái nên toàn cho nghe mp3), sau đó chúng nó hót qua lại. Mình đến đứng gần cả 3 lồng kiểm tra thì con nào cũng hót đàng hoàng, một lúc sau lại nghe tiếng xuỳ nữa và 3 con lại hót. Các bạn có kinh nghiệm cho mình hỏi có ai đã gặp con mi trống nào xuỳ như mái được không nhé (xung quanh nhà mình ko ai nươi chim). Cám ơn mọi người...:laughing:

chimbochao thích bài này.
  2. chimbochao

chimbochao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,046
    Chuyện đó rất bình thường bạn ạ. HM trống vẫn có thể xùy tiếng mí như ai ơi...Nhưng mái thì không...hót dc như trống đâu nhé..hehehh

Liulo thích bài này.
  3. Giangnamhp

Giangnamhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    902
    Chào Liulo.
    Họa mi trống vẫn có thể xùy tiếng mái, nhưng tùy từng con không phải con nào cũng được như vậy (không phải hiếm nhưng cũng ít thôi). Đôi khi nó xùy một tràng dài nghe kỹ mới thấy có vẻ khang khác tiếng mái một chút. Mình cũng có một em như vậy.

Liulo and lonelybird like this.
  4. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Mi trống thường:

Những con mi già rừng từng nuôi con và k bị mất đôi đến tận khi bị bắt thì rất ít khi hót bị sùy chèn tiếng mái.
    Những con mi bị mất bố từ nhỏ rất hay hót + sùy kèm tiếng mái.
    Những con mi nuôi non cũng hay bị sùy chèn mái...
    Tuy vậy cũng có con sùy mái hót rât hay....
    Và cũng có con sùy mái lại chọi rất ác>nhưng phần lớn người chơi chọi k thích vì hay bị dèm pha...
    Tóm lại mi trống khoảng 3 năm tuổi rừng trở lên rất hiếm con sùy tiếng mái...
    Nhưng mi mái dù có 5, 10 năm tuổi rừng...cũng k bao giờ hót đc như mi trống...hix

5. Liulo

Liulo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    120
    Cám ơn các bạn đã chia sẻ kinh nghiệm. Đúng như các bạn nói, mình nghe tiếng xuỳ ngắn lắm, sau đó nghe hót hay, nhiếu giọng...nói chung mấy con mi nhà mình vậy cũng là hàng bình thường thì mình yên tâm rồi...
    Các bạn cho mình hỏi thêm 1 chuyện là có phải mi bổi mới bắt về lạ môi trường nên bị rụng lông không? Mình có 1 con bị rụng lông đuôi (lúc mua có đuôi), như vậy có sao ko và chăm sóc ra sao nhé ?

6. socoladang

socoladang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    có chứ bạn...em trống nhà mình mà cứ nghe file mp3 mái là làm cho khoảng 4 tiếng như mái luôn rồi mới hót...rỗi tội giọng nó sùy nghe không hay bằng mái xịn thôi...